Cách dừng chính xác máy CNC

• Thread starter ducthang175
  • Ngày mở chủ đề
D

ducthang175

Author
mọi người ơi cho em hỏi làm sao người ta có thể dừng máy cnc một cách chính xác khi bàn máy đang chạy ở tốc độ rất cao? cám ơn mọi người nhé!

T

trantung112

Author
Ðề: Cách dừng chính xác máy CNC

cnc chạy tự động mà , nó có điều chỉnh xiết dao nhanh hoặc gì gì đó chứ , cữ ciếc nữa , rồi thì núm điều chỉnh .... nhiều lắm mà . Mình chưa hiểu lắm câu hỏi của bạn .

QuyenQCM

Active Member

chương trình điều khiển nó đã tính toán kỹ rồi bạn à,
máy chạy từ A đến điểm D thì phải qua 3 giai đoạn, gia tốc từ A đến B rồi chuyển động thẳng đều từ B đến C sau cùng là giảm tốc để dừng lại đúng D.
như một đồ thị hình thang thôi...

Trước vị trí mà máy chuyển động đến một đoạn thì trục sẽ chuyển động chậm lại (theo dạng bậc thang). trong quyển công nghệ CNC của thầy Lực bách khoa có nói về cái này, bạn đọc thêm sẽ rõ nhé.

mọi người ơi cho em hỏi làm sao người ta có thể dừng máy cnc một cách chính xác khi bàn máy đang chạy ở tốc độ rất cao? cám ơn mọi người nhé!
Câu trả lời nằm ở driver servo trục.
Đầu tiên là cách driver dừng chuyển động quay có momen quán tính lớn của motor (do quán tính của bàn máy...). Hiệu quả nhất là hãm tái sinh (Regenerating Braking). Nguyên lý của phương pháp này là biến đổi năng lượng dư khi thắng thành điện áp 3 pha cùng tần số và pha, trả về điện lưới.
Kế tiếp là tính hiệu quả của thuật toán dùng trong driver (PID, LQR, LQG, Robust, Adaptive...).

hồi xưa học CNC thầy mình có nói là khi chạy G0 thì máy chạy quá vị trí một ít rồi mời lùi lại cho đúng .còn trong mấy cái mã lệnh Gcode có một cái mã lệnh máy chạy gần tới vị trí rồi giãm tốc độ chạy thêm một tí nữa và dừng chính xác.không biết có phải ý bạn là như vậy không.lật sách kiếm thử coi.