Cách dùng thẻ nhớ ngoài cho máy CNC

Author
Xin chào các bác .
Tình hình là cái máy em đang dùng hàng ngày (máy tiện CNC HĐK FANUC 21TB) chương trình quá nhiều nên đầy thẻ nhớ trong của máy bị đầy nên không thể viết thêm chương trình mới vào được ( nếu không xóa chương trình cũ đi) .
Máy có chỗ cắm thể nhớ CF ngoài vào được.Nên Vừa rồi em kiếm được cái thẻ về cắm thử nhưng máy không nhận , cũng chẳng có thông báo gì cả khi cắm thẻ vào .
Các bác cao thủ cho thể chỉ giúp em xem cần phải thiết lập nhưng thông số gì , hay làm thế nào để máy có thể nhận dùng thẻ nhớ ngoài đó .

Ðề: Cách dùng thẻ nhớ ngoài cho máy CNC

bạn có Adapter của thẻ CF chưa? dung lượng thẻ CF của bạn là bao nhiêu?

Author

đã có rồi bạn ah .vấn đề chỉ là thiết lập trên máy CNC như thế nào để máy nhận ra và dùng được cái thẻ đó .

L

lta500

không phải thiết lập gì đâu anh. Nếu anh có quyển manual thì có phần ấy đấy. cắm thẻ vào. nếu anh muốn copy chương trình thì chuyển về edit mode,-> ấn prog -> ấn nút sang phải->ấn soft key (card) -> ấn (oprt)->ấn punch->nhập tên chương trình cần chuyển ra thẻ -> ấn Oset->ấn EXEC nữa là xong anh ạ

Thông thường, các xưởng sản xuất nếu dùng thẻ nhớ thì họ sẽ dùng để chạy DNC trên thẻ. Đây là một hướng dẫn trong operator manual cho dòng 18i (nếu mình ko nhầm thì nó tương tự với 21i). Bạn chịu khó đọc tiếng anh một chút nhé :D

DNC Operation procedure with memory card:
1.Set the parameter of No.0020 to 4 in the setting screen in advance.
2.Change to REMOTE mode.
3.Press PROG function key on the MDI panel.
4.Push “+” soft key twice.
5.When “DNC-CD” soft key is pressed, the following screen is displayed.
The screen can be scrolled by page key. An arbitrary file number is input, and “F SRH”
soft key is pressed. Then the arbitrary file name is displayed at the top of DNC
operation (memory card) screen.
6.Input the file number which is going to be executed.
7.Press the “DNC-ST” soft key, the file name will be displayed in the right side of
DNC FILE NAME:
For example, DNC FILE NAME:O0053
8.Press the CYCLE START button to execute the program selected.

Như vậy tức là bạn sẽ phải chuyển parameter No.0020 thành số 4. (0,1 là RS232, 4 là Memory card, 5 là Lan network)

Last edited:
Author

Xin cảm ơn các Bác đã chỉ giúp .Mình đã làm theo như các bác đã chỉ , Nhưng thấy máy báo lỗi " Memory Card error :1010 " .
không biết cái lỗi này là do cái gì và khắc phục thế nào nữa .( Mình nghĩ không phải lỗi do thẻ vì mình đã thử qua 3 thẻ khác nhau với định rạng khác nhau là FAT và FAT32 , Nhưng vẫn báo lỗi như thế .)
phải chăng cái lỗi này là do cái Adapter ?.
rất mong các Bác nào biết về vụ này chỉ giúp .

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Cách làm trên để chuyển mode để sử dụng thẻ nhớ, tuy nhiên trước khi bạn set thông số mới nào cho máy CNC thì đầu tiên phải chuyển biến Write từ 0 thành 1, biến này cho phép thay đổi parameter của máy đã. Sau khi set xong thì chuyển nó từ 1 thành 0 để khóa parameter lại.

Fanuc 21B không hỗ trợ loại thẻ đó. Cắm thẻ bậy vào coi chừng hệ thống down, sụp nguồn.
Thẻ nhớ xài cho máy Fanuc đời này hạn chế lắm, giá cũng không hề rẻ, mà dung lượng lại nhỏ. Mấy cái adaptor chuyển đổi xài dễ làm hư máy lắm đó, cẩn thận.

Để máy nhận được thẻ, bạn phải để định dạng FAT chứ ko được để FAT32 đâu. Còn nếu bạn đã định dạng qua các loại rồi mà vẫn ko được thì có lẽ cái adapter của bạn có vấn đề. Nếu bạn ở HN, mình có thể cho bạn mượn thẻ nhớ của mình về thử. Nếu cần liên lạc với mình qua thông tin trong phần chữ ký nhá.

Bấm và giữ 02 nút ngoài cùng bên phải( nút > và nút kế nó) trong lúc bấm nút mở máy, sẽ làm hiện lên 01 menu, chọn format memcard là xong.