Cách hàn và nối dây cáp cho thiết bị đo thủy triều dưới biển

• Thread starter mcuonghh
  • Ngày mở chủ đề
M

mcuonghh

Author
Xin chào mọi người, em là thành viên mới tham gia diễn đàn này, hiện nay em có 1 vài thắc mắc xin các thành viên chỉ giúp:
cách đây 6 tháng Công ty em đã lắp đặt 1 máy đo sóng và thủy triều ở vùng biển quảng ninh, ở độ sâu 6m dưới biển, cách bờ biển 300m và được kết nối online với máy tính xách tay bằng dây cáp dài 500m sản xuất tại Malaysia, nhưng chỉ được 2 tháng thì dân chài lưới họ chặt đứt dây cáp ở đoạn cách máy 150m, nhưng do tác động mạnh của thuyền nên đoạn khớp nối với máy bị vỡ ở đoạn dây cách máy khoảng 60cm, như hình trên

nhưng chúng tôi đã khác phục bằng cách thủ công là dùng hàn để nối các lõi dây con và cho ống cao su chịu lực, nhưng chỉ được khoảng 2 tháng là lại không connect được với máy tính....
vậy các anh có ý kiến để khắc phục đoạn dây nối trên thì cho anh em tham khảo với, cảm ơn đã đọc

Vấn đề này có tính chuyên môn cao, bạn lại mô tả sơ sơ nên cũng khó nắm rõ để trả lời. Tuy nhiên, bạn thử thế này xem có được không: sau khi nối các sợi dây đứt với nhau bằng cách hàn, bạn bọc chất cách điện, bọc ống cao su ở ngoài, đổ keo thật kỹ. Sau đó để tránh lực tác động gây đứt, dọc theo đoạn dây chỗ mối nối cạp thêm một thanh thép không gỉ bắt chặt vào phần vỏ dây còn tốt đủ chịu lực (dùng đệm cao su) để đoạn thép này chịu lực thay cho các mối nối. (giống như dây điện có sợi cáp thép gắn kèm để chịu lực thay).
Còn một vấn đề khác: phải xem có phải dân chài lại tiện tay cắt đứt dây lần nữa không?
Chúc bạn may mắn.

Last edited:
N

NhungHieu8590

Author
Có ai biết cách hàn dây đồng vào thép L không vậy? Bảo mình với, hay có tài liệu về cách hàn thì send cho mình với. Mail: NhungHieu8590@gmail.com
Cảm ơn nhiều nha!

N

NhungHieu8590

Author
Cầu cứu Meslab
Có ai biết cách hàn dây đồng vào thép L không vậy? Bảo mình với, hay có tài liệu về cách hàn thì send cho mình với. Mail: NhungHieu8590@gmail.com
Cảm ơn nhiều nha!