Cách import hoặc chỉnh sửa file *.stl để dùng trong SolidWorks

Author
Xin hỏi các Bạn đã export ra file 3d đuôi .stl và chỉnh sửa được trong Solidworks không ah

Hoặc nó có phải qua khâu trung gian để chuyển đổi không

Xin cảm ơn

Ðề: Cách import hoặc chỉnh sửa file *.stl để dùng trong SolidWorks

Bạn có thể dùng công cụ Scan To 3D có trong phần
của SW để mở và xử lý các file được export từ máy scan 3D (như .Stl .Obj....),ngoài ra phần này cũng có các lệnh tạo mặt tự động khá hay.Bạn hãy dùng thử và tự khám phá nhé

Công cụ Scan to 3D

Extract surface:

Auto Surface:

Author

Cảm ơn The Rock và các Bạn đã đọc. Mình có file dạng STL này các Bạn có thể giúp mình convert sang để chỉnh sủa trong Solidwork không, File này đã hòa chỉnh, mình đã import vào Solidworks và dung công cụ Scan to 3D mà không được.

Link File: http://www.mediafire.com/?bb669r9o4i2gemr

Đây là hình ảnh chi tiết:

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

bạn làm theo cách này xem.
đây là cách inport file stl to solidworks mà có thể chỉnh sựa được file:

bước 1 :
bạn open file, và chọn định dạng là stl và click vào mục optione

bước 2: click chọn trong phần đánh dấu.

Uploaded with ImageShack.us

done

file stl đó mà dùng sw tạo mặt tự động thì nguy hiểm quá,vì sw chỉ tạo đc mặt đơn giản.muốn tạo mặt tự động thì lên dùng RAPIDFORM hoặc GEOMAGIC.dùng sw mà RE cái đó cũng không tốt vì sw sử lý mesh kém.nhanh và chuẩn lên dùng CATIA hoặc PRO/E.
cái autu surface như vậy có đảm bảo a class surface k?bề mặt vỡ bung bét.

Last edited:
Author

Cảm ơn Bạn

Mình đã làm theo cách đó nhưng SW báo chi tiết có quá nhiều bề mặt, không thể import được, mình nghĩ:

Đây là file STL mình export từ phần mềm vẽ hoa văn, phần mềm export bằng cách làm gần đúng biên dạng ban đầu bằng các mặt tam giác ( triangle ) nên chi tiết có rất nhiều mặt mà pc của mình (cấu hình không mạnh ) không thể tải dc. Máy hiện ra thông báo: mô hình chứa quá nhiều mặt và không mở được.

Trường hợp của bạn thì có thể giải quyết như thế này :

-Đầu tiên kích hoạt
Scan to 3D trong SW.

-Open chọn style là Mesh file => chọn file .STL của bạn . Lúc này file .STL được Import vào và được SW hiểu là một Mesh File => sẽ sử dụng được các công cụ trên Scan to 3D.

-Sử dụng công cụ Mesh Prep Winzard trên thanh công cụ Scan to 3D , click Next qua vài bước ( mũi tên trên cùng phía bên phải) để SW tính toán và tạo Surface từ file lưới.

-Việc cuối cùng bạn cần làm là check lại Body và chỉnh sửa Body để đi đến kết quả sản phẩm cuối cùng như mong muốn

Nguyenthanh,

đợt trc thấy cao thủ nào up mesh lên diễn đàn thử thành viên trên meslab,mình mạn phép thay mặt các thành viên trả lời.

dung sai 0.025mm

đợt trc thấy cao thủ nào up mesh lên diễn đàn thử thành viên trên meslab,mình mạn phép thay mặt các thành viên trả lời.

dung sai 0.025mm
Không hiểu bạn post hình này lên là để trả lời vấn đề gì.Nhưng theo mình thấy thì hình này không phải Redesign trên SolidWorks. Cũng không hiểu bạn đổi tên lệnh "Imported Geometry" thành "Surface Extrude5" (dòng đầu tiên) để làm gì??Trong khi những fan của SW nhìn vào là có thể nhận biết ngay (lệnh Extrude mà không có sketch)

Vậy nên nhắc nhở bạn lần sau post bài đúng chuyên mục nhé.Những bài viết của bạn từ lúc tham gia diễn đàn đến giờ phần lớn là đều có khuynh hướng đi lạc đề

Last edited:
anh nói vậy em ghi nhận.nếu anh là khách hàng yêu cầu làm cái đó bằng SW thì tất nhiên là làm toàn bộ bằng SW.còn yêu cầu là file STP hay JGS,Parasolid thì mình có quyền kết hợp các phần mềm,mỗi phần mềm có thế mạnh riêng của nó.miễn sao là ra model tốt và rút ngắn thơi gian,đáp ứng yêu cầu và tiêu chuẩn khách hàng thì ok.khi mà nhiều bề mặt thì đặt tên khác để dễ quản lý là sai sao?
rất mong được học hỏi ở anh kinh ngiệm về RE(Reverse Engineering ) .

những lần đầu up bài không tránh khỏi sai xót.em rút kinh ngiệm.

Last edited by a moderator:
Author

Chào các Bạn

Mình đang tìm hiểu về Geomagic, mục đích convert file stl sang CAD object.
Trong phần help của Geomagic, mình thấy có lệnh Shuffle panels để chỉnh lưới của mô hình.Các Bạn cho mình hỏi việc sửa lưới mô hình này có ý nghĩa gì, có liên qua gì đến phần gia công bề mặt không ah.
Trong hình dưới, lệnh này dùng để sửa lưới (dạng rối, mục 1) sang dạng lưới sắp xếp theo quy luật (gần giống mục 2)

Em xin mạo muội trả lời anh.
Model này em đoán anh dùng autusurface,chất lượng bề mặt ảnh hưởng rất nhiều đến việc gia công.chất lượng bề mặt tốt việc gia công thuận lợi chạy NC ít lỗi.
Và nó liên quan cả vấn đề CAE, tại sao ng ta phải mất công chia lưới(mesh), tối ưu,,,,,,,,

Vd như hình này thì anh chỉ đc tạo tối đa là 8 mặt, trong trường hợp mà fillet khó ta tạo mặt thay fillet như blend,boundary,loft,,,,,,
Còn model tốt thì tạo 4 mặt rồi fillet.
Không lên lạm dụng Geomagic, Rapidform trong việc này,làm xong model vứt thùng rác luôn.nước ngoài họ dùng nhiều là SW , pro/E, Catia. (đặc biệt là Trung Quốc và Ấn Độ)

Author

Thực ra mình cũng muốn dùng SW để chỉnh sửa nhưng các chi tiết của mình các bề mặt khá phức tạp. Nó là các họa tiết hoa văn mình convert từ phần mềm khác sang dạng file STL, thế nên việc tối ưu lại lưới khá khó khăn và mất thời gian. Mình cũng chưa tìm dc phương án tối ưu hoặc có lẽ do hiểu biết về phần mềm của mình còn kém.
Đây là 1 ví dụ của mình dùng geomagic để xử lý rồi convert sang SW, Bạn có tài liệu nào về phần xử lý lưới share giúp mình

chào anh.
tài liệu về những phần mềm em có chỉ là phần help thôi,em toàn đọc ở đó thôi.chính vì anh convert lên rất nguy hiểm.
nếu em là khách hàng và muốn thay đổi thiết kế một chút thì anh sẽ sửa thế nào?sẽ rất khó khăn, chắc anh hiểu vấn đề này.chính vì thế lên em khuyên anh không lên lạm dụng Rapidform, Geomagic quá Catia rất tốt anh tìm hiểu xem.những khách hàng nước ngoài tiêu chuẩn họ cao lắm,họ thường thay đổi liên tục vì mình đang copy cho họ mà bản copy thi sẽ phải tốt hơn bản gốc, không bao giờ họ chấp nhận Autusurface vì vấn đề chất lượng bề mặt.rất vui đc làm quen với anh.nếu anh ở ngoài bắc có dịp sẽ gặp.

L

levantien

nho moi nguoi chi giup cach su ly file scan 3d trong solidword hoac pro creo 2.0
minh co sp muon hoi moi nguoi.ma khong chua biet cach up len

C

cad-cam

Em đang muốn học solidworks để làm liên quan tới scan 3D file.stl giống như thế này ! mấy anh biết chổ nào dạy chỉ dùm ! cảm ơn nhiều

Q

Quang design

làm sao để hủy bỏ Impoerted để chỉnh sữa được