cách kiểm tra độ song song/ vuông góc của trục dao so với bàn máy phay

Author
Em có 1 câu hỏi là có những cách nào để ta kiểm tra được độ vuông góc hoặc song song của trục dao so với bàn máy phay. Em nghĩ là dùng đồng hồ so nhưng chưa nghĩ ra là cho đầu dò áp vào đâu, mong các anh giúp đỡ!

Ðề: cách kiểm tra độ song song/ vuông góc của trục dao so với bàn máy phay

Một lần e đã làm rùi, không biết là có đúng hay là sai nữa, có gí mong các bác góp í nhé.:)
- Gắn chân đồng hồ lên trục ngang, di chuyển bàn máy ra vào để kiểm tra độ song song ạ
- Hoặc là gắn ở băng máy, và cũng di chuyển

gago

Member

Một lần e đã làm rùi, không biết là có đúng hay là sai nữa, có gí mong các bác góp í nhé.:)
- Gắn chân đồng hồ lên trục ngang, di chuyển bàn máy ra vào để kiểm tra độ song song ạ
- Hoặc là gắn ở băng máy, và cũng di chuyển
đính chính 1 chút là nếu gắn đồng hồ lên trục ngang và cho bàn máy tịnh tiến là kiểm tra độ song song của bàn máy với phương chạy dao dọc, nếu muốn kiêm tra độ song song của trục chính với bàn máy ta đặt đế đông hồ so trên băng máy, kim đông hồ đo đặt vào đường sinh cao nhất của trục kiểm, cho bàn máy chuyển động qua lại, nhớ kiểm tra nhiều điểm càng tốt bạn nha.

Author

Cảm ơn 2 anh rất nhiều, vậy còn có cách nào kiểm tra độ vô góc của dao với bàn máy không ạ?

lddung

Chuyên gia cao cấp

Em gắn đồng hồ so vào trục chính và rà vào bàn máy.Cho bàn máy chuyển động theo 2 trục X Y là có thể kiểm tra độ vuông góc của Trục chính so với bàn máy.Nếu muốn bàn máy Vuông góc thì lắp dao phay mặt đầu vào và phay luôn toàn bộ cả bàn.

Author

Không biết ý của anh lddung2010 có phải giống như em vẽ trong hình (trường hợp B) ko. Lúc này bàn máy bị nghiêng thì ta dùng cách của anh lddung2010, cho bàn máy chạy theo phương x,y. còn giả dụ dao bị nghiêng (như trường hợp A) thì ta phải kiểm tra như thế nào ạ?

màu đỏ là dao, mày đen là bàn máy, tím là đồng hồ so

Đúng như bạn Trường Giang nói :D Nếu làm theo cách của anh lddung2010 thì chỉ kiểm tra được độ vuông góc của trục X so với trục Y thôi. Và theo mình, để kiểm tra độ vuông góc của trục chính so với mặt bàn máy thì phải đặt đế đồng hồ so ở bàn máy, đầu dò đặt lên một mặt phẳng chuẩn trên trục chính rồi cho Z chạy lên xuống + dò theo 1 mặt phẳng vuông góc với mặt phẳng trên nữa là okie :D Mình chưa làm thực tế nhưng chỉ suy luận vậy thôi. Mong mọi người góp ý.

H

hvsinh

Hi,

để đo được, có 2 cách:
- Dùng 1 cái ke vuông chuẩn có kích thước tiêu chuẩn, thường làm bằng đá và có kích thước là 400 x 600 mm
- Dùng hệ thống laser để đo

Cách làm của bạn không chính xác vì nó bị lẫn thêm độ chính xác của các chi tiết như độ phẳng mặt bàn X và Y, độ song song của mặt bàn với phần gá block ray trượt,...
Bên tôi đang dùng theo cách 1. Khi khách hàng cần và có yêu cầu thì bên tôi mới kiểm tra theo cách 2.

Bạn nên nhớ: độ vuông góc của phương trượt theo Z với mặt phẳng chứa 2 phương trượt theo X và Y mới là giá trị cần đo.

Rgs,

mrgiang99

Active Member

Nếu không có dụng cụ chuyên dùng, có thể kiểm tra đơn giản (chấp nhận kết quả tưong đối!)

Gá đồng hồ so vào Z, quay truc chính bằng tay để rà đồng hồ so!

lddung

Chuyên gia cao cấp

Bàn máy có các rãnh chữ T nên rà kiểu này trên thực tế là hơi bất tiện và khó chính xác..Theo như lời anh hvsinh nói thì kiểm tra độ vuông góc của bàn máy và trục chính bằng cái eke nghe có vẻ hơi khó hiểu, anh có thể mô tả kĩ hơn chút được không?!

Author

Cảm ơn các anh đã nhiệt tình đóng góp ý kiến, vì em phải làm bài báo cáo có phần này nên em muốn tìm hiểu kĩ 1 chút.
Em thì thấy nếu dùng đồng hồ đo mà muốn có kết quả tương đối chính xác thì chắc phải rà 2 lần . đế đồng hồ gắn vào 1 điểm cố định trên máy. Lần thứ 1 cho đầu dò tiếp xúc bàn máy để đảm bảo không có sự chênh lệch độ cao giữa 2 điểm trên bàn máy, lúc này ta có 1 mặt phẳng chuẩn là bàn máy. SAu đó ta mới dò lần 2 để kiểm tra độ vuông góc của phương trượt Z so với bàn máy. Không biết có đúng không ạ?

Nhưng mà có 1 vấn đề nữa là đặt đầu dò ở đâu trên dao phay (thường có hình dạng phức tạp)

mình làm trên máy phay thì thấy thế này. vì mình thường chế dao phay khỏa mặt bằng cách hàn 2 con dao hình chử V vào trụ tròn mà khi phay 1 chi tiết dao chạy qua và chạy lại theo 2 chiều và cả 2 truc X,Y mà ko có vết cắt phía sau hoặc rất nhỏ thì là trục chính đã vuông góc với bàn máy. kinh nghiệm của mình là vậy . vì dao chế chỉ có 2 lưởi mà khoảng cách giữa chúng lại xa nhau nên dễ nhận ra hơn.
mình thấy mrgiang99 đã trả lời câu hỏi cho bạn trương giang rồi còn gì. gắn dòng8 hò so vào truc chính mới quay tròn đc5 chú bạn.

Author

mình làm trên máy phay thì thấy thế này. vì mình thường chế dao phay khỏa mặt bằng cách hàn 2 con dao hình chử V vào trụ tròn mà khi phay 1 chi tiết dao chạy qua và chạy lại theo 2 chiều và cả 2 truc X,Y mà ko có vết cắt phía sau hoặc rất nhỏ thì là trục chính đã vuông góc với bàn máy. kinh nghiệm của mình là vậy . vì dao chế chỉ có 2 lưởi mà khoảng cách giữa chúng lại xa nhau nên dễ nhận ra hơn.
Cám ơn anh, cách này thực tế và rất hay :4:
Nhưng mà đúng là như mọi người nói, bàn máy thường gồ ghề ko phẳng nên khó quay đồng hồ so.

mrgiang99

Active Member

mình thấy mrgiang99 đã trả lời câu hỏi cho bạn trương giang rồi còn gì. gắn dòng8 hò so vào truc chính mới quay tròn đc5 chú bạn.
1/sẽ không đảm bảo 2 mũi dao tạo thành 1 đường vuôn góc cán dao tức là trục chính (trục spindle) nếu không có máy mài chuẩn --> 2 lưỡi cũng như 1 lưỡi thôi!

2/ khi truc chính không vuông góc mặt phẳng XY, tức là dao bị nghiêng, mặt phẳng phay được là 1 hình lòng máng nên chỉ có vết cắt theo 1 chiều.

Vậy thì phải nói rằng khi có vết cắt là những vòng tròn đầy đủ tịnh tiến thì mặt phẳng quĩ đạo dao tiếp xúc hoàn toàn với bề mặt phôi sau khi phay, nhưng điều này không chính xác với lượng ăn dao và cả bước tiến dao hơi lớn!

Nên nhớ: để đo 1 cái gì đó có chuẩn hay không thì trước hết, dụng cụ đo phải chuẩn đã

Last edited:

Hai lưởi dao thì 1 cao 1 thấp vì:
1- hai lưởi đối diện nhau nên khi phay nó cân bằng hơn 1 lưởi.
2- Hai lưởi 1 cao 1 thấp thì tạo thành nhiều lưởi cắt nâng cao năng suất và mài lại cũng dể hơn nhiều lưởi .
Dụng cụ do là quan trọng nhất nhưng kỹ thuật đo cũng quang trọng ko kém. Mình cầm đồng hồ cũng nhiều đấy, nhưng khi dùng đồng hồ so để đo mấy lỗ bạc của máy in vẩn chưa chuẩn đấy.

Last edited:

mrgiang99

Active Member

Hai lưởi dao thì 1 cao 1 thấp vì:
1- hai lưởi đối diện nhau nên khi phay nó cân bằng hơn 1 lưởi.
2- Hai lưởi 1 cao 1 thấp thì tạo thành nhiều lưởi cắt nâng cao năng suất và mài lại cũng dể hơn nhiều lưởi .
Dụng cụ do là quan trọng nhất nhưng kỹ thuật đo cũng quang trọng ko kém. Mình cầm đồng hồ cũng nhiều đấy, nhưng khi dùng đồng hồ so để đo mấy lỗ bạc của máy in vẩn chưa chuẩn đấy.
1/Theo mình thì " 2 lưỡi đối diện nhau" và "1 cao 1 thấp" thì không thể "khi phay nó cân bằng hơn 1 lưởi"

2/Và cũng theo mình thì "1 cao và 1 thấp" không thể "tạo thành nhiều lưỡi cắt nâng cao năng suất" vì nếu vậy thì người ta đã mài tay 1 cái end mill 4 me với 4 me cắt cao độ khác nhau để nâng cao năng suất và cũng chẳng cần máy mài End mill làm gì!

3/ Mình đồng ý với bạn, nhưng cần chú ý thêm là phương pháp đo có phù hợp hay không (tức là sử dụng dụng đo nào cho phù hợp, kết quả tốt nhất)!

Đúng là một lưởi thì phải có thêm phần đối trọng nữa mới được.
Còn lưởi phay 4 me như bạn nói , các me của nó quá gần nhau , nên khi phay bazớ sẽ lọt vào khe hở đó làm kẹt dao và gãy dao, với lại bề mặt gia công cũng sẻ ko nhẳn.
Mình nói lưởi dao cao thấp tãng năng xuất bạn cứ tìm hiểu đi sẽ thấy mình nói đúng và nó chỉ dùng cho dao khỏa mặt mà thôi, vì mình từng xem video cnc có con dao khỏa mặt phay sâu khoảng trên 10mm vì nó gắn tới 3 lưởi cắt từ thấp lên cao theo hinh xoăn ốc. Ngoài ra trong tài liệu về tiện cũng có nói về vấn đề này .
Hôm nay có cái video hướng dẫn nè:
http://www.youtube.com/watch?v=JfANyiS8Hs4&feature=related

Last edited:
K

khoahim

sách kỹ thuật đo của Lưu Đức Bình ĐHBK Đà Nẵng có cách đo độ không vuông góc