cách làm ra đồ gá trong cơ khí

• Thread starter hatmitbeo
  • Ngày mở chủ đề
H

hatmitbeo

Author
Em đang có một bài công nghệ là "lập quy trình công nghệ và gia công đồ gá kiểm tra "

em muốn thiết kế đồ gá như trên thì làm thế nào ạ ??
cho em hỏi thêm
một cái đồ gá kiểm tra thì ngoài cơ cấu định vị ra cần phải có cơ cấu kẹp chặt không ạ ???

Last edited by a moderator:
L

letrinh

Author
Ðề: cách làm ra đồ gá trong cơ khí

chào bạn.theo mình nghĩ trước tiêng bạn nên đọc cuốn alat đồ gá xem có học hỏi được gì không

H

hatmitbeo

Author

ý của em là muốn làm ra một cái đồ gá thì làm những nguyên công gì thôi

ý của em là muốn làm ra một cái đồ gá thì làm những nguyên công gì thôi
Nói chung là muốn làm ra cái đồ gá của bạn thì nói chung không làm được.

Muốn biết làm những nguyên công gì thì phải có sản phẩm cụ thể + dây chuyền máy móc hiện có tại nhà máy (xưởng) - Nếu thiết kế trên giấy thì không cần quan tâm đến máy móc (Vì máy gì cũng có)

Nhìn cái bản vẽ chung chung ấy thì cậu cần phải tách ra làm từng chi tiết một, cái nào theo tiêu chuẩn có sản thì không phải làm mà đi mua (đai ốc chẳng hạn).

Từ bản vẽ lắp tách ra từng bản vẽ chi tiết và gia công từng cái một rồi lắp vào. Mỗi cái cần có một quy trình riêng

Nhìn bản vẽ theo hình của cậu mình không biết nói thế nào cả...

H

hatmitbeo

Author

Nói chung là muốn làm ra cái đồ gá của bạn thì nói chung không làm được.

Muốn biết làm những nguyên công gì thì phải có sản phẩm cụ thể + dây chuyền máy móc hiện có tại nhà máy (xưởng) - Nếu thiết kế trên giấy thì không cần quan tâm đến máy móc (Vì máy gì cũng có)

Nhìn cái bản vẽ chung chung ấy thì cậu cần phải tách ra làm từng chi tiết một, cái nào theo tiêu chuẩn có sản thì không phải làm mà đi mua (đai ốc chẳng hạn).

Từ bản vẽ lắp tách ra từng bản vẽ chi tiết và gia công từng cái một rồi lắp vào. Mỗi cái cần có một quy trình riêng

Nhìn bản vẽ theo hình của cậu mình không biết nói thế nào cả...
vâng hihi em muốn làm cái đồ gá như thế này thì làm như nào ạ
em làm trên lý thuyết và bản vẽ cad thôi ạ

Muốn giúp bạn nhưng thực sự chưa hiểu được bạn đang làm gì và muốn gì?
Bạn cần nói rõ hơn đi thẳng vào vấn đề.

[TD="class: td1, width: 20"]
[/TD]
[TD="class: td2"]Click this bar to view the full image.[/TD]

Hai đồ gá này sai nhiều tốt nhất bạn đừng làm theo.

Đây là đồ gá dùng cơ cấu kẹp liên động , và kẹp bằng cam. Cái phần màu xanh là cam lệch tâm chứ không phải hình tròn đâu bạn

Em vẽ tách tất cả các chi tiết ra rồi thiết kế quy trình công nghệ gia công từng cái một xong rồi lắp ghêp vào nhau là được - Những cái gì tiêu chuẩn thì không cần gia công nhé mà đi mua về lắp vào

Em đang có một bài công nghệ là "lập quy trình công nghệ và gia công đồ gá kiểm tra "

em muốn thiết kế đồ gá như trên thì làm thế nào ạ ??
cho em hỏi thêm
một cái đồ gá kiểm tra thì ngoài cơ cấu định vị ra cần phải có cơ cấu kẹp chặt không ạ ???
Chào bạn trẻ.
"em muốn thiết kế đồ gá như trên thì làm thế nào ạ ?" => Nói vui thì là cứ thế xem như nào thì vẽ lại thôi!
1. Đề bài yều cầu không rõ => Bản thân sẽ không xác định được cần làm gì (chắc chú là sinh viên năm ba hoặc sắp ra trường gì đấy! :76:)
2. "một cái đồ gá kiểm tra thì ngoài cơ cấu định vị ra cần phải có cơ cấu kẹp chặt không ạ ?" => Chính vì đề bài không rõ nên sẽ có những câu hỏi tương tự không thể trả lời một cách chuẩn như này!
Đồ gá thông thường bao gồm định vị + kẹp chặt. Kể cả đồ gá kiểm tra, tuy nhiên một số đồ gá kiểm tra người ta có thể bỏ qua kẹp chặt, nhưng nó còn tùy thuộc vào yêu cầu mà họ kiểm tra là gì? sản phẩm nó như thế nào? (ví dụ sản phẩm nó bé tí bằng que tăm mà đi kẹp chặt thì kẹp sao được? đấy là ví dụ thế chứ đừng lấy vd ra rồi soi)
=> Vậy nên cần xác định lại rõ ràng yêu cầu đặt ra cho bài toán.
3. ""vâng hihi em muốn làm cái đồ gá như thế này thì làm như nào ạ?" => Ý cậu từ "MUỐN LÀM" ở đây là làm gì? làm ra sản phẩm thật? hay lắp ráp 3D vào ra cái hình đó?
=> Làm ra sản phẩm thật thì trước tiên cậu phải có chút lý thuyết về công nghệ chế tạo máy, các phương pháp gia công => Xác định phương án, quy trình công nghệ cho các sản phẩm cần gia công, vì không phải cái nào cũng phải gia công, mà nó nên mua sẵn trên thị trường (người ta gọi đó là các linh kiện tiêu chuẩn, khi thiết kế cũng nên sử dụng theo cái này => trong sổ tay CNCTM có hình ảnh kích thước có sẵn cho sinh viên tham khảo đó, nếu không thích thì có thể tìm các hãng cung cấp linh kiện có sẵn, họ có catalogue để tra và tham khảo => có model => đặt mua) :69:
=> Nếu chỉ cần mô hình 3D => Có kỹ năng sử dụng phần mềm => Đã thiết kế trên giấy tờ ( đã tính toán thiết kế trên word, có các thông số kích thước cơ bản rồi...) => Việc đơn giản còn lại là vẽ nó lên rồi đưa vào môi trường lắp ráp và hoàn thiện xong chụp cho nó cái ảnh là nó được như yêu cầu! :24:

=> Nên xem các tài liệu này: Alat đồ gá, Đồ gá, Công nghệ chế tạo máy, Sổ tay Công nghệ chế tạo máy

Last edited:
Theo a thì hình e đưa ra thì đây là 1 bản lắp chung của 1 bộ đồ gá.
Bây giờ em muốn làm ra bộ đồ gá này thì trước tiên e phải vẽ tách từng chi tiết 1 ra
sau đó lập quy trình công nghệ gia công cho từng chi tiết
gia công xong lắp ghép theo đúng bản vẽ lắp chung là ok
Nhưng cái khó nhất là khi vẽ tách chi tiết em phải biết được yêu cầu kỹ thuật nào là yêu cầu cao để khi gia công các chi tiết đơn lẻ cũng phải đạt yêu cầu kỹ thuật cao thì khi lắp vào mới đạt được
Những chế độ lắp ghép có sẵn e chỉ cần tra dung sai là ok sau đó theo cấp chính xác để lựa chọn phương pháp gia công phù hợp để đạt được cấp chính xác đó