cách nhiệt luyện skd11

• Thread starter chandinton
  • Ngày mở chủ đề
C

chandinton

Author
Xin cho mình hỏi, cách nhiệt luyện skd11. vì mình làm 2 cách rồi mà không được!
1- Cho skd11 kích thước 30-30-25mm, vào lò (nguội), tôi đến 850 độC, giữ nhiệt 1h, sau đó tăng lên 1050 độC, giữ nhiệt 30ph, đem ra nhung dầu Do đến khi nguội. Ram lại ở 200 độC, trong 1h.
2- Cho skd11 kích thước 30-30-25mm, vào lò (nguội), tôi đến 850 độC, giữ nhiệt 30ph, sau đó tăng lên 1050 độC, giữ nhiệt 30ph, đem ra nhung dầu Do đến khi nguội. Ram lại ở 200 độC, trong 1h.
Tuy nhiên cả hai cách trên đều không đạt! Mong các bạn chỉ giúp( skd11 của trung quốc)

Ðề: cách nhiệt luyện skd11

cho mình hỏi bạn muốn đạt được điều gì.......?

C

chandinton

Author

Mình muốn đạt đọ cứng 55-58 hrc, ahh cho mình hỏi, sau khi tôi xong lớp bề mặt bóc ra 0.15mm( do oxy hoá - mình nghĩ bị quá nhiệt) như vậy có cách tôi nào, vẫn đạt độ cứng mà không ảnh hưởng kích thuoc do bị oxy hoá không( lò tôi điện trở, chứ ko phải lò tôi chân không), cảm ơn các bạn!!!

vậy cho mình hỏi thêm, nhiệt luyện xong bạn có đi mài không hay đo độ cứng luôn, bởi theo mình nghĩ bên bạn tôi lò buồng thì sẽ thoát các bon rất lớn
lò tôi của bạn là lò buồng, liệu có thể dẫn khí vào ko?

C

chandinton

Author

mình không mài,đem đi đo luôn. Mình mới mua lò, việc dẫn khí vào mình nghĩ là có, nhưng rất ít!!! Các bạn có kinh nghiệm về tôi skd 11 có thể chỉ dẫn cho mình được không! Cảm ơn các bạn đã góp ý!

C

chandinton

Author

Cảm ơn bạn, Mình đã đọc qua hết các đề tài! Nhưng mình thấy chỉ nói chung chung, tức là nung phân cấp 650-850, rồi nung lên 1050độ, sau đó ram lại. vấn đề là tôi phân cấp ở nhiệt độ nào, thời gian giữ nhiệt bao lâu rồi mới tăng lên 1050độ, và giữ nhiệt trong bao lâu, tôi trong môi trường nào là tốt( dầu Do, Không khí, nước lạnh...). Tuy mình mới tìm hiểu về lĩnh vực tôi, ban đầu nghĩ đơn giản, nhưng thực tế nó rất phức tạp( vật liệu, lò tôi, môi trường tôi, kỹ thuật tôi...) Nên mình cũng mong, mỗi thành viên góp ý kiến, để mọi người cung trao đổi, học hỏi và phát triển về ngành cơ khí VN.!!! Cảm ơn các bạn rất nhiều!!!

[MENTION=40447]chandinton[/MENTION]: việc nung phân cấp như bạn nói là đúng, còn thời gian thì phải tự tính chứ bạn. nó tùy thuộc vào kích thước, hình dáng chi tiết của bạn. Ở đây mọi người góp ý chúng không thể cụ thể tính toán giúp bạn.
còn về chi tiết của bạn, do lò thoát các bon lớn thì bề mặt của bạn phải đi mài hết lớp thoát, khi đó sẽ cho được kết quả tốt. trên diễn đàn đã có nhiều bài viết về SKD11, bạn có thể tham khảo nha.

C

cat.hut123

Author

Bạn có thể tìm đọc quyển sách thiết bị nhiệt luyện của Thầy Nguyễn Văn Hiển-BKHN để tham khảo cách tính toán thời gian nung và giữ nhiệt ở mỗi giai đoạn nung phân cấp, tuy nhiên đấy cũng mới là lý thuyết nhưng ít ra bạn có một cách tham khảo để dựa vào đó bạn có thể điều chỉnh dao động trong khoảng mà bạn tính theo lý thuyết đó.^^

[MENTION=35146]cat.hut123[/MENTION] : Em giang tích cực thế, nhắn tin từ Hàn Quốc về...kinh nghiệm của Hàn tôi cái này như thế nào em, mà nhớ về mang cho anh nhiều thứ về đấy....

T

tranthai42

Author

caho cac anh em moi len dien dan!
em thay toi skd11 toi trong lo chan khong ma!
o cho em dang toi nhieu cai loai nay. do cung trong khoang 58-62 hrc

mình lại nhắc lại chuyện này, tùy từng mục đích sử dụng, yêu cầu kỹ thuật mà ng ta có thể đưa ra yêu cầu về độ cứng, mà độ cứng chỉ là cái được biểu hiện bên ngoài. Dải độ cứng từ 58-62 HRC có nhiều cách nhiệt luyện và thậm chí thấp hơn cũng có thể

C

chandinton

Author

cảm ơn các bạn đã góp ý, mình phải thí nghiệm lại!!!

V

vietcuongk5

Author

Có lần mình tra tài liệu thì thấy rằng với mác SKD11 thì mác chuẩn của Hitachi trong điều kiện tôi tốt nhất chỉ có độ cứng tối đa là 60 HRC thì phải. Nhưng không hiểu sao nhiều thí nghiệm ở mình lại tôi được độ cứng 62HRC :(

nếu bạn tôi SKD11 ra độ cứng 62HRC thì là chưa đạt. tôi phải được 64 HRC mới đúng.
bạn nói về độ cứng 60HRC, đó là độ cứng sau ram, nhưng tốt nhất thì phải ứng dụng cho từng mục đích, từng loại sản phẩm, có sản phẩm 60HRC thì tốt nhất, nhưng có sản phẩm chỉ yêu cầu 50, hoặc 55 HRC thôi.....

Cho mình hỏi khi nhiệt luyện lò chân không thì tốc độ nung đối với thép SKD11 ở các giai đoạn nung phân cấp lần 1 đến 650 độ, lần 2 đến 850 độ, lần 3 đến nhiệt độ tôi là 1050 độ như thế nào ạ?
Mình tìm đc một số bài viết thì ghi là: nung lần 1 đến 650 độ với tốc độ không quá 150 độ/ giờ (có bài viết thì là 220 độ / giờ). Lần 2 và nung đến nhiệt độ tôi không quá 200 độ/ giờ.
Sau đó tốc độ nung khi ram ở 550 độ nữa.
Xin mọi người cho ý kiến ạ.

M

metal2000

Author

Lò bạn mua ở đâu ? Dạng lò gì ? Bạn nhúng vào dầu gì ? Lò có thệ thống khí vào không ? SKD11 rất dễ trui !

P

Phong trần

Author

Cho mình hỏi khi nhiệt luyện lò chân không thì tốc độ nung đối với thép SKD11 ở các giai đoạn nung phân cấp lần 1 đến 650 độ, lần 2 đến 850 độ, lần 3 đến nhiệt độ tôi là 1050 độ như thế nào ạ?
Mình tìm đc một số bài viết thì ghi là: nung lần 1 đến 650 độ với tốc độ không quá 150 độ/ giờ (có bài viết thì là 220 độ / giờ). Lần 2 và nung đến nhiệt độ tôi không quá 200 độ/ giờ.
Sau đó tốc độ nung khi ram ở 550 độ nữa.
Xin mọi người cho ý kiến ạ.
b có công thức tính tg giữ nhiệt và tốc độ nung k?