Cách offset mũi khoan trên máy tiện CNC ?

• Thread starter phuong8914
  • Ngày mở chủ đề
P

phuong8914

Author
Các bác cho em hỏi , khi offset dao khoan có phải là set chiều dài mũi khoan theo trục Z bằng cách cho dao khoan chạm vào mặt đầu phôi tại tâm phôi , khi đó thì tâm của dao khoan và tâm trục chính máy sẽ trùng nhau . Vậy thì làm sao ta có thể điều chỉnh máy , đưa đỉnh mũi khoan vào đúng tâm phôi , có cách làm nào chính xác không hay là ta chỉ ước lượng bằng mắt , mong các bác giúp đỡ từ trước tới giờ em mới offset mấy con dao tiện khác chưa đụng qua mũi khoan bao giờ . Xin thanks các bác trước.

P

phuong8914

Author
Ðề: Cách offset mũi khoan trên máy tiện CNC ?

em nghĩ ra cách này ko biêt có được không , đầu tiên ta cho đường kính mũi khoan chạm vào mặt trụ đường kính phôi theo phương X , sau đó lùi dao ra theo phương Z , tiếp theo hạ mũi khoan xuống theo phương X với một lượng = bán kính phôi + bán kính mũi khoan , khi đó em di chuyển mũi khoan theo phương Z , cho nó chạm vào tâm phôi . Các bác thấy cách này có ổn không . Mong các bác góp ý .xin cám ơn.

Bạn này chắc mới tiếp xúc nghề này phải không ? .:D
việc đo dao , offset dao là việc đầu tiên , tối thiểu nhất để vào nghề CNC theo mình là thế :D .
Bạn cần hiểu bản chất của từng tham số cần thiết lập , Hiểu được rồi bạn sẽ tự nghĩ ra cách đo , thích hợp cho từng trường hợp cụ thể vừa nhanh và hiệu quả .
Bạn lưu ý nhé với máy tiện thì trục X là tính theo giá trị đường kính nhưng nhưng giá trị vạt góc hay bo góc thì lại là giá trị bán kính .
ví dụ :để đo offset mũi dao khoan tâm với mũi dao khoan phi 3mm và trục cần khoan tâm này có đường kính là 25mm.thì ta chỉ cần cho mũi dao chạm sát vào mặt ngoài của trục cần khoan rồi bấm x28. rồi ấn đo dao trên trục X ., trục Z cũng tương tự cho đỉnh dao chạm vào điểm đầu trục rồi ấn Z0 và bấm đo dao là xong .chương trình dưới này sẽ chạy đúng yêu cầu là một lỗ khoan tâm có độ sâu 5.5 mm .
N2
G28U0W0;
G97 M3 S865;
G0 X150.Z10.T202 M8;
X0;
Z1.;
G1 Z-5.5 F0.22
G0 Z10.
X150.
G28 U0 W0 M5;
M30;

P

phuong8914

Author

hi , cám ơn bác dungdr , nhưng bác ơi " giá trị vạt góc hay bo góc thì lại là giá trị bán kính " nghĩa là sao . em vẫn chưa hiểu chỗ này , hơi chuối một chút , mong bác giải thích dùm . thanks bác

Mình chưa thật sự hiểu câu hỏi của bạn. Cách offset mũi khoan trên máy tiện của bạn là làm tọa độ dao khoan, hay là
offset vào đường kính khoan. Mình sẽ trình bày những hiểu biết nho nhỏ của mình để ta cùng tham khảo nhé.
_Để xác định tâm mũi khoan có trùng với tâm chi tiết hay không, ta thường dùng một đồng hồ rà được cặp trên chấu cặp
của máy tiện, sau đó rà vào Ụ dao khoan sao cho đồng hồ rà quay quanh Ụ dao và độ đảo của đồng hồ rà không vượt quá 0.02 mm. Khi đó, ta sẽ nhìn vào tọa độ machine của máy và lưu vào Geometric của OFFSET tọa độ X. Như vậy sau lần đầu
lấy tâm của dao khoan, các mũi khoan về sau ta không cần lấy lại tâm nữa. Chỉ cần quan tâm tới chiều dài dao khoan.
Chính vì vậy, các mũi khoan sau, ta chỉ cần chạm mũi khoan lên bề mặt sản phẩm và bấm Z0. measure,máy sẽ lấy lại chiều
dài của dao khoan.
_Hiện nay, theo mình biết thì người ta sử dụng phổ biến hai loại khoan là : mũi khoan ruột gà và mũi khoan chíp( hay còn gọi là UDrill). Mũi khoan ruột gà thì người ta thường không offset vào chiều X, vì mũi này khi khoan rất yếu, chỉ cần lệch tâm là
gãy mũi ngay. Nhưng mũi khoan chíp thì khác, mũi khoan này thì đã xử lý nhiệt, rất cứng, lại gắn thêm mảnh Insert cũng đã
xử lý nhiệt, mũi khoan dạng này có thể khoan lệch tâm được.

Last edited:
P

phuong8914

Author

bạn ơi , nếu ta gắn đồng hồ so như vậy thì khi mâm cặp quay , đồng hồ quay theo thì sao ta đọc được chỉ số kim . thanks bạn.

Thực ra việc offset dao là việc rất đơn giản thôi bạn ah .nhưng mỗi người làm thường có thói quen làm giêng của mình .
với một số máy hay chạy sản phẩm ổn định thì người ta sét luôn vào G30 là tâm trục X luon .
ví dụ : G30 W0 U0 ; thì máy sẽ đưa trục X về đúng tâm trục máy và ta chẳng càn phải sét lại trục X khi khoan nữa , có nghĩ là giá trị offset ở bảng offset sẽ là 0.
việc dùng đòng hồ để đó là việc tốt thôi nhưng sẽ làm tốn thêm thời gian khi làm , chỉ cần xác định cho phôi khi gắn lên JAW kẹp luôn đồng tâm với trục chính là được .
để dễ hiểu hơn các bạn hay lên tưởng đến máy tiện truyền thống .
Ví dụ : bạn đang chạm dao tiện vào một điểm để kiểm tra . , Bạn đo được kích thước là phi 30mm . vậy bạn phải cho máy ăn vào ít nhất là bao nhiêu để đến tâm ? ..và nếu ta thay cái TIP đó bằng một mũi khoan thì ta phải cho máy đi vào bao nhiên để mũi khoan đó ăn đúng tâm ? nếu biết được phi của mũi khoan đó ? . ( Các bạn tính ra nhé sẽ hiểu được vấn đề và máy CNC cũng như vậy thôi :D . )

Mình đã nói là việc xác định tâm của dao khoan chỉ làm một lần đầu mà. Với lại, G30U0W0 của bạn la của dòng máy nào. Vì
dòng máy mình đang sủ dụng là của Mori Seiki với hệ điều hành Fanuc, câu lệnh G30U0W0 lại có nghĩa là về gốc tham chiếu.
Không phải là một số máy hay chạy sản phẩm ổn định, mà mình thấy người ta thường set
luôn điểm tâm mũi khoan, những lần gia công sau,người ta chỉ cần set chiều dài mũi
thôi.
Việc mình lấy tâm lần đầu tiên chính là việc đảm bảo tâm phôi trùng với tâm chấu kẹp.

Last edited:

bạn ơi , nếu ta gắn đồng hồ so như vậy thì khi mâm cặp quay , đồng hồ quay theo thì sao ta đọc được chỉ số kim . thanks bạn.
Bạn à,ban đầu ta đưa tâm Ụ dao di chuyển đến vị trí tương đối bằng mắt đến vị trí tâm chấu cặp. Khi ta quay mâm cặp,
ta dùng tay quay nhẹ để xác định điểm chính xác tâm. Khi đó đồng hồ rà có quay nhẹ,nhưng việc xác định tâm sẽ là chuẩn xác.

_Hiện nay, theo mình biết thì người ta sử dụng phổ biến hai loại khoan là : mũi khoan ruột gà và mũi khoan chíp( hay còn gọi là UDrill). Mũi khoan ruột gà thì người ta thường không offset vào chiều X, vì mũi này khi khoan rất yếu, chỉ cần lệch tâm là
gãy mũi ngay. Nhưng mũi khoan chíp thì khác, mũi khoan này thì đã xử lý nhiệt, rất cứng, lại gắn thêm mảnh Insert cũng đã
xử lý nhiệt, mũi khoan dạng này có thể khoan lệch tâm được.
Cái này để mình nhiều chuyện một chút.
Nếu có dịp bạn nên thử lấy một cái mũi khoan thép gió hơi lớn một tí ví dụ phi 15mm hay 20mm gì đó.lấy đồng hồ so rà đúng ngay tâm mũi khoan rồi kéo lệch tâm mũi khoan ra một ít ví dụ mũi 15 thì lệch 5dem hay 7dem gì đó còn mũi 20 thì lệch 8dem hay 1 ly gì đó rồi khoan thử coi chuyện gì xãy ra .Mình cam đoan là không gẫy.mặt dù lúc mới cắt dòm cái mũi khoan cắt rất là nản.

Mũi khoan hột thì mình thấy nên khoan lỗ lớn hơn mũi khoan một tí ví dụ 5dem thì hột dao sẽ bền hơn.Hột dao ngay tâm lúc nào cũng mau hư hơn hột dao bên ngoài.Mũi khoan này mà kẹt dao thì lấy làm dao móc lỗ cũng ok luôn .

Khi mua mấy cái tiện cnc đồ cũ vể nếu chịu khó quan sát thì rất có thể bạn sẽ thấy mấy bác thợ sử dụng máy trước bạn (nhật hay việt nam thì không biết)dùng vật nhọn viết thẵng lên trên vỏ máy tọa độ machine của tâm mũi khoan.Cái này mình đã gặp vài lần. sự thật 100%

Last edited:

Cái này để mình nhiều chuyện một chút.
Nếu có dịp bạn nên thử lấy một cái mũi khoan thép gió hơi lớn một tí ví dụ phi 15mm hay 20mm gì đó.lấy đồng hồ so rà đúng ngay tâm mũi khoan rồi kéo lệch tâm mũi khoan ra một ít ví dụ mũi 15 thì lệch 5dem hay 7dem gì đó còn mũi 20 thì lệch 8dem hay 1 ly gì đó rồi khoan thử coi chuyện gì xãy ra .Mình cam đoan là không gẫy.mặt dù lúc mới cắt dòm cái mũi khoan cắt rất là nản.

Mũi khoan hột thì mình thấy nên khoan lỗ lớn hơn mũi khoan một tí ví dụ 5dem thì hột dao sẽ bền hơn.Hột dao ngay tâm lúc nào cũng mau hư hơn hột dao bên ngoài.Mũi khoan này mà kẹt dao thì lấy làm dao móc lỗ cũng ok luôn .

Khi mua mấy cái tiện cnc đồ cũ vể nếu chịu khó quan sát thì rất có thể bạn sẽ thấy mấy bác thợ sử dụng máy trước bạn (nhật hay việt nam thì không biết)dùng vật nhọn viết thẵng lên trên vỏ máy tọa độ machine của tâm mũi khoan.Cái này mình đã gặp vài lần. sự thật 100%
Mình cũng co tranh luân thêm với bạn chút xíu nhé. Thao tác lấy tâm mũi khoan chỉ thực hiện khi Set up máy và khi máy bị va chạm,mất độ chính xác. Và khi lấy lại tâm, thường các bác viết tọa độ tâm mũi khoan lên trên máy luôn, tránh trường
hợp sử dụng máy và offset nhầm như bạn nói. Còn về mũi khoan ruột gà, theo những kinh nghiệm của mình, đúng là mũi
khoan D15,D20 như bạn nói đúng là khó gẫy, bởi vì rất ít người dùng mũi ruột gà để khoan lệch tâm cả. Thứ 2 là,mũi này lớn nên nếu có khoan lệch tâm, nó kêu rất to, chẳng ai đứng máy mà thấy nó kêu bất thường mà vẫn để máy chạy cả. Độ lệch mà bạn nói là 5dem hay 7dem nghĩa là sao? 1dem=? mm. Mình chưa biết cái đơn vị này. Nếu là dm thì mình nghĩ là không thể khoan được đâu.
Vài dòng tranh luận cho vui :)
!

Bạn làm như sau:

1. Đo được chính xác đường kính phôi (Nếu bề mặt phôi ban đầu ko nhẵn và đường ko chuẩn thì gọt 1 đoạn để đo)
2. Chạm mặt mũi khoan (phần lưỡi cắt) vào mặt phôi (xét bằng giấy là được)
3. offset 1 khoảng = đường kính phôi + đường kính mũi khoan

Còn về điểm bắt đầu gia công thì bạn nên để cách phôi khoảng 2mm

Mình làm cái này suốt nên yên tâm là chuẩn!

Last edited:

Bạn làm như sau:

1. Đo được chính xác đường kính phôi (Nếu bề mặt phôi ban đầu ko nhẵn và đường ko chuẩn thì gọt 1 đoạn để đo)
2. Chạm mặt mũi khoan (phần lưỡi cắt) vào mặt phôi (xét bằng giấy là được)
3. offset 1 khoảng = đường kính phôi + đường kính mũi khoan

Còn về điểm bắt đầu gia công thì bạn nên để cách phôi khoảng 2mm

Mình làm cái này suốt nên yên tâm là chuẩn!
Làm như cách bạn nói chỉ là xác định tâm một cách tương đối thôi. Với lại, theo ý kiến của mình, ta chỉ nên
cách đó với dao tiện ngoài, hoặc dao tiện lỗ.

Last edited:
L

Lathe_Tools

Author

Bạn hỏi offset sau khi thay mũi khoan hay sao?

Last edited by a moderator:
H

hntruong

Author

bác này hỏi đùa, trình bày bao nhiêu kĩ thuật mà lại hỏi 1dem = bao nhiêu.:77:

TYA

Well-Known Member
Bạn này chắc mới tiếp xúc nghề này phải không ? .:D
việc đo dao , offset dao là việc đầu tiên , tối thiểu nhất để vào nghề CNC theo mình là thế :D .
Bạn cần hiểu bản chất của từng tham số cần thiết lập , Hiểu được rồi bạn sẽ tự nghĩ ra cách đo , thích hợp cho từng trường hợp cụ thể vừa nhanh và hiệu quả .
Bạn lưu ý nhé với máy tiện thì trục X là tính theo giá trị đường kính nhưng nhưng giá trị vạt góc hay bo góc thì lại là giá trị bán kính .
ví dụ :để đo offset mũi dao khoan tâm với mũi dao khoan phi 3mm và trục cần khoan tâm này có đường kính là 25mm.thì ta chỉ cần cho mũi dao chạm sát vào mặt ngoài của trục cần khoan rồi bấm x28. rồi ấn đo dao trên trục X ., trục Z cũng tương tự cho đỉnh dao chạm vào điểm đầu trục rồi ấn Z0 và bấm đo dao là xong .chương trình dưới này sẽ chạy đúng yêu cầu là một lỗ khoan tâm có độ sâu 5.5 mm .
N2
G28U0W0;
G97 M3 S865;
G0 X150.Z10.T202 M8;
X0;
Z1.;
G1 Z-5.5 F0.22
G0 Z10.
X150.
G28 U0 W0 M5;
M30;

Vậy bác phá của cty cũng ko ít dao.....hehe vui thôi.

Cách setup mũi khoan để khoan trên máy tiện cnc (khoan theo đường tâm).

1. Xóa giá trị offset phương X của dao khoan trong bảng Tool ofs và Geometry của nó (nếu khác 0)
2. Đưa đài dao đến Z nào an toàn (cách mâm cặp 150mm chẳng hạn)
4. MDI dòng lệnh G0X0
5. Chọn mức Rapid nhỏ (25%) và nhấn Start
6. Gắn đh so (picktest) lên mâm cặp và thò kim vào lòng bush nơi bạn lắp mũi khoan.
7. Xoay mâm cặp chậm chậm để có kết quả lệch trục.

Xong.

Nói vậy nếu may là xong (kq <0.05) chứ ko may thì phải setup lại cả trục chính (xê dịch trục chính) để đạt độ đồng tâm. Nếu máy có trục Y thì ko cần xê dịch trục chính , có thể gán Y và X một lượng nhỏ (xác định từ bước 6 và 7) vào bảng ofset tool (VÀ CẤM ĐỨA NÀO XÓA THÀNH 0) để vận hành.
Khi lập trình thì viết G0X0Z***G97S****M3
G1Z*** F*** để khoan

P.S : Các dao khoan hai mảnh cắt chấp nhận lượng ofs hoặc lượng lệch trục 0.3mm còn mũi khoan xoắn thường cần 0.02 để đạt tuổi thọ