Cách quản lý dụng cụ cắt trong xưởng cơ khí???

Author
Em là sinh viên mới ra trường, em làm việc trong một xưởng cơ khí vừa thiết kế, bảo dưỡng và gia công khuôn, gia công jig( rất nhiều loại jig với độ chính chác rất cao) nhưng vấn đề của em là làm sao để control dụng cụ cắt??? Vì người làm thì nhiều, người đứng máy gia công nhiều... Nên e ko thể quản lý sao cho dụng cụ cắt có đủ đảm bảo để anh em làm việc mà lại ko bị thất thoát, Bác nào từng làm nhiệm vụ này thì giúp em với ak. Vì e vừa làm kỹ thuật, vừa quản lý con người chứ ko phải là chỉ riêng về món dụng cụ cắt này,
thanks

Ðề: Cách quản lý dụng cụ cắt trong xưởng cơ khí???

Mình nghĩ có nhiều cách quản lý:
1. Bạn là thủ kho, giữ toàn bộ dụng cụ. Lập một danh sách tất cả các dụng cụ, nếu đánh số trên đó luôn càng tốt. Thợ nào mượn dụng cụ để gia công thì kí tên, ghi lại ngày giờ lúc mượn, lúc trả.
2. Khoán cho từng người. Mỗi thợ hoặc mỗi máy có một số dụng cụ nhất định. Cuối ngày/tuần/tháng thống kê lại, dụng cụ bị hư hỏng hoặc mất mát thì những người thợ phụ trách máy đó chịu trách nhiệm mua lại, số tiền chia đều, không quy trách nhiệm cho 1 người. Như thế tăng tính cẩn thận và những người thợ có thể kiểm tra lẫn nhau.

Author

thưa bác, e ko phải là thủ kho. Em làm process gia công. Mà đặc tính công việc của nhóm em làm là gia công rất nhiều bộ jig, nên một ngày một máy có thể làm rất nhiều bản vẽ, và mỗi một máy làm một vài nguyên công ko cố định. Nên điều này là rất khó để có thể giao cho từng người một. Hơn nữa em cũng đang bị khủng hoảng về vấn đề làm kế hoạch gia công cho từng máy, tính toán time sao cho công việc được chia đều cho các máy. Mong được góp ý ak.

Để quản lý được dụng cụ cắt ở những nơi như bạn rất khó . vì bạn làm gia công khuôn và đồ gá nên mình khó có thể tính toán được thời gian gia công, tuổi thọ của dao ,.. khi đó mình sẽ quản lý dễ dàng hơn .
Có cách nữa để quản lý được dụng cụ cắt là khi bạn thay dao thì phải mang con dao cũ vào và đổi lấy con dao mới , vì làm như vậy mình sẽ biết được những nguyên nhân hay gây hỏng dao hoặc là mòn dao , chất lượng của dao . và quản lý được dụng cụ tránh bị tổn thất .

Mr Điệp: 0904681233
Anh này đang làm đốc công tại Toyota Mỹ Đình.
Anh ấy đang xây dựng quy trình quản lý tool jig và con người trong xưởng service của Toyota.
Bạn gọi điện và mời anh ấy coffee, chắc chắn là thấy rất thú vị và mở mang đầu óc. Dân bách khoa cởi mở lắm.

Author

Thanks các bác góp ý. Còn một điều khá quan trọng là ý thức và trách nhiệm của người sử dụng nữa. Nếu người ta ko hợp tác thì rất khó.
Thanks bác ctm3k49. e sợ chuyện nhỏ lại làm phiền đến bác Mr. Điệp.

worm

Well-Known Member
Moderator

Ngại gặp thì hãy tham khảo bài viết về "Hướng dẫn Kaizen và 5S" của tớ trên diễn đàn (tự tìm nhé :D).
Gợi ý: làm khay (ngăn) nhiều ô, mỗi ô để 1 loại jig và ghi số lượng của nó --> dễ tìm, dễ kiểm tra ... còn muốn biết thêm ai lấy thì lập bảng ghi tên hoặc dùng mã màu cho từng người ... nhưng cần tinh thần tự giác cao.

Vẫn biết non sông dễ đổi, bản tính khó dời nhưng có cách nào khắc phục được không ạ? Khuyên nhủ, răng đe, đánh vào lòng tự ái, khích tướng...? Em cũng gặp trường hợp này rồi nhưng quả thật... bó tay!

worm

Well-Known Member
Moderator

_
Cái khó nhất là tinh thần tự giác...mới dẹp hôm qua bữa nay lại như cũ...:14:
Nhanh nhất là đánh vào kinh tế.
* giao 1 người chịu trách nhiệm quản lý và cấp phát.
* chia ô cho từng loại để dễ nhận biết và kiểm soát
* Quy định rõ: ai vi phạm thì mất 1 đền 4 (bao gồm cả công đi mua, thời gian ngừng máy chờ ...)

Kinh nghiệm đánh giá từ thực tế cho thấy rằng như sau :
Nếu phạt như vậy thì rất khó có thể thành công được , hầu như là không thành công .
Ở đây bạn nói về quản lý dụng cụ cắt . Để quản lý được dụng cụ cắt thì những yếu tố sau sẽ tạo được thành công chắc chắn vì mình đã từng làm .
thứ nhất : Đào tạo con người . khâu này khó nhất vì mình phải đào tạo con người có ý thức có trách nhiệm công việc , như anh Sâu nói là 5S và Kaizen . bạn hãy để nhân viên bên mình thực hiện 5S và kaizen hiệu quả . tạo cách làm việc theo thói quen ,....
Thứ 2 : Bạn phải lập được Quy trình quản lý dụng cụ của mình như thế nào . Ví dụ : bạn xuất một con chíp hoặc mũi phay ra ngoài xưởng để gia công , sau một thời gian gia công nó gãy mũi phay hoặc vỡ chíp , mòn dao không thể sử dụng nó nữa thì bạn phải nhận được cái xác của con đó bạn check xem có đúng thực tế như vậy không? khi đó bạn hãy thu con hỏng đó về và xuất con mới ra . giấy tờ xuất kho bạn phải có chữ ký của bạn thì mới được xuất .

hãy làm tốt 2 điều này thì bạn sẽ có kinh nghiệm để làm điều thứ 3 mình sẽ nói sau .

ác quá :D.
1 đền 1 đủ rồi. Ra thông báo ai vi pham cuối tháng trừ vô lương là xong

Kinh nghiệm đánh giá từ thực tế cho thấy rằng như sau :
Nếu phạt như vậy thì rất khó có thể thành công được , hầu như là không thành công .
Ở đây bạn nói về quản lý dụng cụ cắt . Để quản lý được dụng cụ cắt thì những yếu tố sau sẽ tạo được thành công chắc chắn vì mình đã từng làm .
thứ nhất : Đào tạo con người . khâu này khó nhất vì mình phải đào tạo con người có ý thức có trách nhiệm công việc , như anh Sâu nói là 5S và Kaizen . bạn hãy để nhân viên bên mình thực hiện 5S và kaizen hiệu quả . tạo cách làm việc theo thói quen ,....
Thứ 2 : Bạn phải lập được Quy trình quản lý dụng cụ của mình như thế nào . Ví dụ : bạn xuất một con chíp hoặc mũi phay ra ngoài xưởng để gia công , sau một thời gian gia công nó gãy mũi phay hoặc vỡ chíp , mòn dao không thể sử dụng nó nữa thì bạn phải nhận được cái xác của con đó bạn check xem có đúng thực tế như vậy không? khi đó bạn hãy thu con hỏng đó về và xuất con mới ra . giấy tờ xuất kho bạn phải có chữ ký của bạn thì mới được xuất .

hãy làm tốt 2 điều này thì bạn sẽ có kinh nghiệm để làm điều thứ 3 mình sẽ nói sau .
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của [MENTION=8457]kingleycnc[/MENTION]
2 vấn đề cốt lõi là đào tạo con người và quản lý được quy trình. Vấn đề này phải được cả hệ thống công ty quan tâm. Mình đã thấy có nhiều công ty thời gian đầu làm rất tốt, thời gian sau lại bị đi vào lãng quên, vẫn bề bọn như cũ. Nên vấn đề kiểm tra,chỉnh đốn và cải tiếp phải được duy trì liên tục để mang lại tính hiệu quả.
Làm sao trong thời gian khoảng 2 năm thì cái ý thức thói quen này ăn sâu vào từng con người ở tất cả các vị trí.
Với 5S và Kaizen, bạn có thể vẽ hình minh hoạ vị trí các dụng cụ nhỏ lên trực tiếp tại vị trí đặt vật để sau khi lấy còn biết vị trí để vào. Các dụng cụ cần được hệ thống hoá để quản lý, hiệu chuẩn, bảo trì với các thông số cụ thể và tất nhiên cả giấy mượn hoặc trả.

Cần phân loại các khu vực và hạng mục để dễ dàng tìm kiếm và quản lý.

Nói về vấn đề phạt- tuyệt nhiên không nên phạt mà còn làm ngược lại là khen thưởng. Khen thưởng chất lượng có ý nghĩa và động lực cho các nhân viên nỗ lực trong công việc. Ví dụ như thưởng cho cá nhân, đơn vị có nhiều cải tiến trong việc sắp xếp dụng cụ để giảm thời gian tìm kiếm, cho tập thể quản lý thiết bị có tổn thất thiết bị ít nhất trong tháng, quý. Điều này làm giảm chi phí bảo quản, mất mát, hư hỏng thiết bị.
Những cái gì áp dụng ban đầu để thành thói quen thì thưởng có tác dụng nhiều hơn...

Sau 2 năm có thể bổ sung hình phạt về kinh tế như anh Sâu nói Ví dụ: trường hợp làm hỏng, mất thiết bị đắt tiền với giá lớn hơn a$ nào đó theo quy định công ty.

worm

Well-Known Member
Moderator

Vấn đề khó khăn nhất trong mọi loại khó khăn khi áp dụng hệ thống quản lý chất lượng ... THÓI QUEN CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG.

H

Hòa Võ

Em chào các Bác.
Em làm tổ trưởng một tổ SX phay CNC có 12 máy, 25 nhân sự, chuyên về gia công hàng đơn chiếc.
Hiện em cũng đang bị khủng hoảng trong vấn đề làm sao để quản lý được CCDC cắt gọt của nhóm mình. Thực hiện 5S có, kaizen cũng có, tuyên truyền có, răn đe có, thưởng có... Nhưng thực sự là em vẫn đang bế tắc chưa tìm được cách quản lý CCDC một cách hữu ích.
Hàng ngày nhìn đống dao cắt gọt hỏng ( hoặc chưa thực sự hỏng ) bị vứt quăng quật khắp nơi mà em buồn quá.
Nhờ các Bác cao thủ chỉ giáo em mấy chiêu ạ.