Cách sơn logo máy hiệu quả

KQKham

Author
Xin chào các tiền bối ạ,
Em là sinh viên năm 4 ĐH Bách Khoa Hà Nội,

Nhóm sinh viên bọn em mới làm một con máy CNC 4 trục. Chạy cũng tàm tạm rồi, nhưng cả nhóm muốn nó màu mè tí. Nên tính sơn logo lên máy. Nhưng không ngờ việc sơn logo khó hơn dán decal rất nhiều lần.

Nhóm bọn em làm như này:
+ Đầu tiên sơn nền trước, dùng sơn công nghiệp mau khô, đợi hẳn vài ngày
+ Sau đó dùng một tấm / lớp dưỡng đặt lên bề mặt cần sơn, phun sơn lên đó

Kết quả là vẫn ra logo nhưng viền của logo không sắc nét, có thể bị mờ, có lúc bị lòe. Nguyên nhân là do khe hở của dưỡng, làm sơn lan sang vùng nền.
Vật liệu làm dưỡng bọn em thử nhiều kiểu: tấm tôn mỏng, tấm alu, decal, nhựa, giấy bóng kính,... hay đổi từ sơn phun sang lăn, hay thay đổi tỉ lệ sơn,...
Bọn em thử nhiều cách nhưng chưa ra được vết sơn ưng ý.
Duy chỉ có dán decal làm dưỡng là ra vết sơn đẹp nhất. Tuy nhiên nó lại để lại vết keo trên bề mặt.
Đúng là khó đủ đường.

Trong lúc nan giải, thì bọn em nhìn thấy cái logo của hãng Juki trên máy khâu. Khá ngạc nhiên là nó khá đẹp, đường nét sắc nét.
Lúc đó bọn em đặt ra câu hỏi: Làm sao sơn cả nghìn cái máy nhanh, đẹp được. Ắt hẳn có công nghệ nào đó?
Vậy mong các tiền bối cho bọn em chút gợi ý, để bớt ngố đi với ạ.

Mẫu logo của hãng Juki

Bạn tìm hiểu cách in lưới xem như thế nào. Dễ thực hiện mà lại nhanh cho những logo đơn sắc

worm

Well-Known Member
Moderator
Logo của em đơn giản y như chữ Juki, chỉ là các chữ cái tên của nhóm thôi ạ
cách của bác hay trên vật liệu vải. Em thử nhưng nó không dính chắc được trên lớp sơn nền.
Để làm đúng thì phải phân tích vấn đề ra thành nhiều mục nhỏ để kiểm tra và giải quyết dần:
1. Độ bám dính của sơn với bề mặt
2. Khe hở giữa dưỡng và bề mặt --> theo như trình bày thì các bạn đã dùng decal cho vết sơn đẹp nhưng để lại vết keo --> tính cách tẩy vết cao hoặc đổi loại decal khác (dạng băng dính giấy hoặc dùng từ tính)
3. Kết hợp giữa sơn và in lưới --> dưỡng dạng tấm mềm có thể ôm chặt vào bề mặt.

KQKham

Author
Để làm đúng thì phải phân tích vấn đề ra thành nhiều mục nhỏ để kiểm tra và giải quyết dần:
1. Độ bám dính của sơn với bề mặt
2. Khe hở giữa dưỡng và bề mặt --> theo như trình bày thì các bạn đã dùng decal cho vết sơn đẹp nhưng để lại vết keo --> tính cách tẩy vết cao hoặc đổi loại decal khác (dạng băng dính giấy hoặc dùng từ tính)
3. Kết hợp giữa sơn và in lưới --> dưỡng dạng tấm mềm có thể ôm chặt vào bề mặt.
-----
Cảm ơn bác đã gợi ý. em đang thử trên các loại băng dính khác nhau, nhưng nhìn chung băng keo công nghiệp thì dính chắc quá, vẫn còn vết keo. có cái loại chuyên bọc bề mặt sản phẩm đã gia công thì chưa kiếm được. mà nếu có thành công thì cũng tốn vì mỗi lần sơn lại lôi ra cắt lại chữ. Không ổn lắm.
Nên em vẫn thắc mắc không hiểu các hãng lớn làm thế nào. chứ làm như kiểu này thì tốn công quá trời :(

worm

Well-Known Member
Moderator
-----
Cảm ơn bác đã gợi ý. em đang thử trên các loại băng dính khác nhau, nhưng nhìn chung băng keo công nghiệp thì dính chắc quá, vẫn còn vết keo. có cái loại chuyên bọc bề mặt sản phẩm đã gia công thì chưa kiếm được. mà nếu có thành công thì cũng tốn vì mỗi lần sơn lại lôi ra cắt lại chữ. Không ổn lắm.
Nên em vẫn thắc mắc không hiểu các hãng lớn làm thế nào. chứ làm như kiểu này thì tốn công quá trời :(
Theo ngu ý của mình thì nếu cầu kỳ, các hãng sẽ làm cái dưỡng ôm theo bề mặt cần sơn (nhất là mặt cong) bằng vật liệu cứng, mặt có dán hoặc lót một lớp vật liệu mềm --> khi sơn thì ép chặt và phun sơn bình thường --> do dưỡng cứng, mặt tiếp xúc mềm nên cũng chẳng còn khe hở để mà sơn lọt ra

KQKham

Author
Theo ngu ý của mình thì nếu cầu kỳ, các hãng sẽ làm cái dưỡng ôm theo bề mặt cần sơn (nhất là mặt cong) bằng vật liệu cứng, mặt có dán hoặc lót một lớp vật liệu mềm --> khi sơn thì ép chặt và phun sơn bình thường --> do dưỡng cứng, mặt tiếp xúc mềm nên cũng chẳng còn khe hở để mà sơn lọt ra
----
Nếu vậy để em tập trung vào tìm loại vật liệu làm dưỡng như bác gợi ý. Xem cái cứng, cái mềm là cái gì cho phù hợp. mà làm được cái dưỡng đó rồi thì kẹp chặt được dưỡng cũng là một câu hỏi tiếp theo. ;)

worm

Well-Known Member
Moderator
----
Nếu vậy để em tập trung vào tìm loại vật liệu làm dưỡng như bác gợi ý. Xem cái cứng, cái mềm là cái gì cho phù hợp. mà làm được cái dưỡng đó rồi thì kẹp chặt được dưỡng cũng là một câu hỏi tiếp theo. ;)
Đơn giản như đan rổ...
1. Vật liệu cứng có thể là kim loại, t>= 2; cũng có thể là tấm nhựa cứng
2. Vật liệu mềm thì có các tấm silicon, PU, PE, xốp dán (vd: băng dính xốp) được dán hoặc phun lên bề mặt dưỡng. Muốn kỹ càng thì lôi mấy con dấu dấu liền mực ra mà xem.
3. Cơ cấu kẹp chặt thì vô thiên lủng. Bó được thì dùng dây chun, dây vải. Không bó vào chi tiết được thì có lò cò, piston khí nén, bóng khí...