Cách sử dụng 1 số lệnh nâng cao trong Pro/E

Author
câu hỏi thứ 1:có su huynh nào biết về cát lệnh như toroidal bend không?có thể hướng dẫn cho em hiể và sử dụng về các lệnh đó không?

Ðề: cách sử dụng 1 số lệnh nâng cao trong pro/e

câu hỏi thứ 1:có su huynh nào biết về cát lệnh như Toroidal Bend không?có thể hướng dẫn cho em hiể và sử dụng về các lệnh đó không?
Toroidal Bend dùng để uốn cong .

Trước tiên bạn vẽ chi tiết như hình 1

Hình 1

Sau đó chọn insert/advance/Toroidal Bend như hình 2

Hình 2

Và thực hiện các bước tiếp như hình 3

Hình 3

Vẽ biên dạng như hình 4 kèm theo

Hình 4

Chọn uốn theo ý muốn như hình mình chọn 360 độ, và chọn 2 mặt như hình 5

Hình5

Kết quả như hình 6

Hình 6

Last edited:
Author
Ðề: Cách sử dụng 1 số lệnh nâng cao trong Pro/E

cảm ơn các cao thủ đã giúp đỡ!thứ 2 em hỏi về pattern cầu thang xoắn!em pattern theo kiểu direction tăng gó của các bậc thang và tăng kích thước theo hướng chiều cao nhưng cứ báo lỗi;nếu không báo lỗi thì cũng không được như ý muốn!như là chiều rộng của các bậc thang tăng lên

Chào bạn thaihung_2606! Mình đã nghiên cứu về ProE cũng được 1 thời gian nhưng nguồn tài liệu về các lệnh nâng cao không có, tự mầy mò thì thấy khó quá. Qua 1 số topic mình biết bạn có tài liệu về cái này, bạn có thể cho mình đc không! Nếu được bạn có thể cho mình hướng dẫn về các lệnh liên quan đế draft(có ví dụ thì càng tốt). Vì mình làm về khuôn mẫu nên vấn đề này rất cần.
mail của mình: daotam1982@yahoo.com
Chân thành cám ơn!

Ðề: cách sử dụng 1 số lệnh nâng cao trong pro/e

anh thaihung_2606 ơi cho em hỏi tại bước thứ 4 như hình vẽ 4 ak. khi em vẽ xong và tích V để thoát khoit sketch nó báo lỗi như thế này là sao vậy :http://s1098.photobucket.com/albums/g369/doiden2010/?action=view&current=hinh4.jpg
Bạn thiết lập thiếu Geometry coordinate system nên nó báo lối ,lỗi của bạn xử lý thế này nhé.

Last edited:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

@ doiden2010 :

Bạn phải đặt gốc tọa độ vào chi tiết => gốc tham chiếu

Kết quả :

Rgs

Last edited:
Author

mà các anh ơi?lệnh này vẽ cái bầu cánh quạt hình như không khống chế được đường kính của cách quạt!em tính chu vi của cánh quạt khi trải ra để khống chế đường kính nhưng xong thì đo vẫn không như ý muốn

D

doiden2010

mà các anh ơi?lệnh này vẽ cái bầu cánh quạt hình như không khống chế được đường kính của cách quạt!em tính chu vi của cánh quạt khi trải ra để khống chế đường kính nhưng xong thì đo vẫn không như ý muốn
chu vi= r*2*pi .không biết có phải không nhỉ. chiều dài trải của hình tròn= chu vi. lâu không động đến kiến thức câp 3 chắng biết có đúng không. sai mọi người chỉ bảo nha

Author

đúng là như vậy nhưng có lẽ đặt hệ trục tọa độ làm sao nên không thể khống chế được đường kính
không đơn giản là muốn uốn cong 1 tấm để có đường kính là 100mm thì vẽ 1 tấm lúc đầu có chiều dài là 314 được

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Bạn cuộn trụ với đường kính 100 mà lấy giá trị pi = 3,14 => Chiều dài triển khai 314 ~>nghĩa là bạn đã chấp nhận một sai số pi . ~> Tốt hơn nên dùng luôn hàm pi

Trong Pro/E tính năng vẽ theo phương trình được sử dụng hiệu quả :

vẽ Sketch với kích thước chiều dài triển khai của hình trụ sd1 = 100*pi

Extrude :

Dùng lệnh Toroidal Bend với chú ý gốc tọa độ tham chiếu mà tại đó kích thước được bảo toàn :

Kết quả kiểm tra ta được đường kính 100 như ý :

Rgs.

Last edited:
Author

cái này em mới biết!anh giang06 hay hiro biết về cách dùng hàm thì hướng dẫn cho mọi người với?(về tác dụng,cách sử dung thế nào cho hiệu quả)

Bạn tìm bài của Hoàng Khương nhé, mình không nhớ nó nằm ở đâu, bạn tìm cũng biết được có các bài khác hay viết trong chuyên mục này đấy. Cái hàm này cứ thế mà làm nhé, suy nghĩ dần dần bạn sẽ hiểu nó tại sao như thế, rồi có thể áp dụng sang các bài tập khác.

Hướng dẫn cách sử dụng Helical Sweep trong phiên bản mới PTC Creo 1.0
Gọi lệnh như sau:

Chọn mặt phẳng:

Vẽ đường sinh và trục để xoay như sau:

Chọn vẽ biên dạng bước :

Kết quả thu được:

Phiên bản này làm rất nhanh và hiệu quả.

H

hainguyen0710

mọi người cho em hỏi: cách lấy các lệnh nâng cao về surface như: surface to surface, section to surface như thế nào, em tìm mãi mà không thấy
thanks!

Bài viết cách sử dụng các lệnh nâng cao và trong môi trường Style của ProE5.0 do mình biên soạn và trong Creo 1.0 cũng sử dụng các lệnh nâng cao và Style giống hoàn toàn ProE 5.0.Mình chia sẻ cho anh em tham khảo nhé
http://www.mediafire.com/?ul0u7hb21n9czk4

Last edited:
S

soitrang712

vậy các thông số còn lại trong mục Reference là gì???sao ko thấy dùng đến nó vậy

Chào các sư huynh.........
Trong quá trình thực hành vẽ lệnh Toroidal Bend, em vẫn chưa rõ về cách đặt hệ trục toạ độ, vẫn báo lỗi giống như bạn doiden2010, làm miết mà vẫn không được. Tuy đã có hướng dẫn của anh ThaiHung và Hiro nhưng em vẫn chưa rõ Hi vọng các anh sư huynh chỉ bảo giúp thêm cho rõ ràng hơn. Em cảm ơn nhiều

Chào các sư huynh.........
Trong quá trình thực hành vẽ lệnh Toroidal Bend, em vẫn chưa rõ về cách đặt hệ trục toạ độ, vẫn báo lỗi giống như bạn doiden2010, làm miết mà vẫn không được. Tuy đã có hướng dẫn của anh ThaiHung và Hiro nhưng em vẫn chưa rõ Hi vọng các anh sư huynh chỉ bảo giúp thêm cho rõ ràng hơn. Em cảm ơn nhiều
Bạn thiếu gốc tọa độ Geometry coordinate system rồi. Bạn xem lại post 1 nhé. Sau khi vẽ biên dạng xong, bạn phải đặt gốc tọa độ vào