Cách sử dụng lệnh tắt siêu nhanh trên phần mềm ZWCAD

Author
Chào các bạn rất vui được chia sẻ các bạn chủ đề về lệnh tắt trên phần mềm ZWCAD
Đầu tiên mình sẽ giải thích các bạn tại sao phải sử dụng lệnh tắt, đối với các bạn mới sử dụng phần mềm CAD thì có thể ít sử dụng đến lệnh tắt vì các bạn sẽ hay chọn icon trên phần mềm để tạo câu lệnh. Tuy nhiên đối với bạn đã sử dụng phần mềm CAD nhiều rồi thì sẽ rất quen với lệnh tắt
  • Lệnh tắt là gì?
Lệnh tắt có vai trò rất quan trọng để chúng ta thao tác nhanh hơn khi thiết kế ví dụ khi chúng ta muốn vẽ 1 đường thẳng chúng ta sẽ cần chọn lệnh Line trên giao diện. Nếu như chúng ta biết lệnh tắt là L thì việc vẽ đường thẳng sẽ rất nhanh tương tự như vậy với đường tròn, hình chữ nhật
  • Các lệnh tắt mặc định trong phần mềm ZWCAD như thế nào. Nó hoàn toàn tương tự các phần mềm CAD khác chúng ta sẽ không phải học lại
  • Ngoài các lệnh chúng ta có thể nhìn trực tiếp trên giao diện Ribbon và Classic của phần mềm thì trên ZWCAD còn có nhiều lệnh tắt khác nữa. Để xem được các lệnh tắt mặc định của phần mềm ZWCAD ta có thể sử dụng lệnh ALIASEDIT. Hoặc chúng ta có thể chuyển sang giao diện class để mở file định dạng *.pgp
  • Định dạng .pgp rất hữu ích giúp chúng ta có thể lưu ra 1 file riêng và dùng lại khi các thiết lập lệnh tắt cũ khi chúng cài lại phần mềm hoặc chuyển sang máy tính mới
  • Cách thay đổi lệnh tắt nhanh mà bạn nên biết
Để thuận tiện hơn trong quá trình triển khai bản vẽ mình sẽ hướng dẫn các bạn thay đổi lệnh tắt làm sao cho chúng ta sử dụng hợp lý dựa trên 2 bàn tay gõ bàn phím của chúng ta
Đầu tiên chúng ta có thể thiết lập các lệnh tắt vẽ đối tượng bên tay trái bàn phím A1 (Line), A2 (Polyline), A3 ( Rectange), A4 (Circle)
Các lệnh chức năng như in chúng ta có thể thay bằng lệnh QQ (Plot), AS (layer), ss (Save)…
Tiếp theo các nhóm lệnh ghi kích thước, các bạn có thấy lệnh tắt mặc định của phần mềm sử dụng khá khó vậy thì chúng ta nên thay đổi sao cho dễ thao tác hơn bằng tay trái
Với lệnh ghi kích thước chúng ta sẽ đổi như sau D1(DLI), D0(Quick Dim), D2(DAL), D3 (DAN), D4(DRA)
Đây là ví dụ một vài lệnh tắt mình sẽ điều chỉnh và mình sẽ thực hành để các bạn xem tác dụng của nó sẽ hiệu quả như thế nào nhé
(192) ✅ Mẹo 04: ZWCAD Mẹo sử dụng lệnh tắt siêu nhanh - YouTube