Cách tạo hướng tách khuôn 2

• Thread starter chidokato
  • Ngày mở chủ đề
C

chidokato

Author
Em có vấn đề muốn tham khảo các anh tí:
em tạo Assemble trong Mold model của một chi tiết nó ra như sau:

View attachment 1923

hình 1

nhưng khi em ràng buộc theo cách cho trùng tọa độ thì nó lại đổi hướng

View attachment 1925
View attachment 1924

Mong anh em chỉ cho mình cách ràng buộc trùng gốc tọa độ mà hướng tách khuôn vẫn như hình 1

và nếu như từ hình 1, em đã thấy đúng hướng tách khuôn rồi, nên em chọn "Fix" luôn được không?
; khi
-CSYS không trùng với PRT-CSYS-DEF thì có gây khó khăn gì cho việc thiết kế khuôn sau này không.

email của em: chidokato249@gmail.com

em chân thành cảm ơn!

C

chidokato

Author
Ðề: Cách tạo hướng tách khuôn 2

Em thấy câu hỏi cũng có nhiều vấn đề mà những ai mới bắt đầu thiết kế điều thắc mắc mà! các anh em có kinh nghiệm ùi thì chỉ lại giùm cho tụi em chứ có j đâu?

4

48_CTM_NTU

Author

Em thấy câu hỏi cũng có nhiều vấn đề mà những ai mới bắt đầu thiết kế điều thắc mắc mà! các anh em có kinh nghiệm ùi thì chỉ lại giùm cho tụi em chứ có j đâu?
phân khuôn cái đó đơn giản mà có thể dùng phân khuôn tự động dc!

Mấy bác cứ nói lung tung mà không chịu chỉ cho bạn ý! Bạn dùng ràng buột coord sys nhưng không chú ý hướng của 2 trục tọa độ giữa hệ tọa độ gắn trên chi tiết bạn đưa vào và hệ tạo độ trong môi trường
.hãy thiết lập lại một hệ tọa độ mới trong môi trường part gắn trên chi tiết sao cho phù hợp với hệ tọa độ trong môi trường khuôn.Mà với chi tiết này thì bạn dùng ràng buột defaut là được.

Em có vấn đề muốn tham khảo các anh tí:
em tạo Assemble trong Mold model của một chi tiết nó ra như sau:

View attachment 1923

hình 1

nhưng khi em ràng buộc theo cách cho trùng tọa độ thì nó lại đổi hướng

View attachment 1925
View attachment 1924

Mong anh em chỉ cho mình cách ràng buộc trùng gốc tọa độ mà hướng tách khuôn vẫn như hình 1

và nếu như từ hình 1, em đã thấy đúng hướng tách khuôn rồi, nên em chọn "Fix" luôn được không?
; khi
-CSYS không trùng với PRT-CSYS-DEF thì có gây khó khăn gì cho việc thiết kế khuôn sau này không.

email của em: chidokato249@gmail.com

em chân thành cảm ơn!
lần sau nhớ tìm trước khi hỏi nhé bạn tránh các câu hỏi bị trùng lặp
của bạn đây: http://meslab.org/mes/showthread.php?t=12704
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
nếu đúng ý của bạn nhớ nhấn "thanks" ha. hic hic hic

Last edited:

Ui trời, nếu cảm thấy khó khăn quá thì bạn tạo ra thêm một mặt phẳng nữa, sao đó dựng gốc tọa độ là giao của 3 mặt phẳng. Hjc...
P/s thieu_bkdn : em đã kiếm được 5 người rồi, thi tốt nghiệp xong là " tiến hành ", hj, chúc anh một ngày tốt lành.

C

chidokato

Author

bạn TRONGtv ơi, bạn có thể ví dụ một sản phẩm được không ạ!

Mình nghi ngờ là bạn chủ topic chưa biết cách tạo ra một hệ tọa độ!!!Vấn đề nhỏ như con thỏ thôi chứ có gì đâu.Ý bạn trongtv LÀ tạo thêm một datum plane nữa ,sau đó kết hợp với các datum plane sẵn có để tạo ra hệ tọa độ mới!Thực tế là không cần thiết, vì với 3 datum plane sẵn có top, right, front là đũ rồi.Bạn đã đụng đến phần tách khuôn sao cái này mà cũng chưa biết ah??

D

dangthanh_spk

Author

Mình nghi ngờ là bạn chủ topic chưa biết cách tạo ra một hệ tọa độ!!!Vấn đề nhỏ như con thỏ thôi chứ có gì đâu
Có cần thiết phải suy nghĩ " kỹ " đến như vậy không bạn. Bạn đó nhờ...nếu bạn giúp thì đừng để bụng, còn không giúp thì nên có lời khiếm nhã hơn, tránh tạo ấn tượng không hay cho những bạn mới vào diễn đàn.

Thân mến

Dangthanh

Có cần thiết phải suy nghĩ " kỹ " đến như vậy không bạn. Bạn đó nhờ...nếu bạn giúp thì đừng để bụng, còn không giúp thì nên có lời khiếm nhã hơn, tránh tạo ấn tượng không hay cho những bạn mới vào diễn đàn.

Thân mến

Dangthanh
Bác chuyên gia này bắt bẽ lạ quá!chả ai đi giúp người mà để bụng cả, và ở đây chả ai dám nói ai hơn ai cả!Suy nghĩ như thế cũng là chỉ để giúp thôi chứ có ý gì đâu mà bác nói vậy? nếu cứ nghĩ bạn ấy biết rồi , cứ tiếp tục bước tiếp theo, trong khi chưa làm được cái đơn giản hơn thì có nói cũng vô ích thôi!
BÁC nói vậy thì làm tut hướng dẫn từ a-z đi!Em còn có vài gợi ý chứ bác thì ngồi không mà bắt bẻ thôi ah!

bạn TRONGtv ơi, bạn có thể ví dụ một sản phẩm được không ạ!
Trước hết, khi tạo khuôn một chi tiết, bạn phải biết mặt tách khuôn ở vị trí nào, sau đó, bạn tạo gốc tọa độ tại vị trí mặt đó, tạo sao cho trục Z theo chiều tách khuôn. Muốn tạo gốc tọa độ, có nhiều cách, nhưng nếu cảm thấy quá khó khăn, khó làm, bạn có thể xây dựng 3 mặt phẳng ( thông thường chỉ cần 1 thôi, thì có 2 mặt phẳng phụ trợ rồi ), sao cho 3 mặt phẳng đó cắt nhau tại một điểm, và điểm này là vị trí đặt gốc tọa độ.
Cách tạo mặt phẳng DTM là : từ một mặt phẳng đã có sẵn ( mặt phẳng hệ thống, có thể là Top, hoặc Right, Front ), bạn tịnh tiến hoặc tạo góc quay qua một trục. ( Hic, cũng khó diễn tả thật, bạn có thể tham khảo sách ProE, sách nào cũng có nói tạo mặt phẳng DTM hết ).

P/s : khi ta mới vừa học, ta cũng không biết gì hết, cũng hỏi này hỏi nọ, có khi hỏi những câu rất ngớ ngẫn, bây giờ ngồi nghĩ lại mà thấy tức cười, hihihi , nên mọi người đừng hơn thua nữa, người ta không biết nên hỏi, mình biết rồi, nên hướng dẫn cụ thể.
Good luck

Last edited:
C

chidokato

Author

uhm, cảm ơn bạn TRONG nhiều lắm! mình làm được ùi. tại lần đầu đụng tới khuôn nên bở ngở wa, hjx!

không ai tài giỏi cả. nếu xuất chúng thì ta đã xuất hiện ở một nơi khác rồi, thực ra phần mềm là công cụ trọ giúp thôi mà, mỗi người biết mỗi tí góp lại thì thành một chuỗi kiến thức liên hoàn, mình nên giúp mọi người chắc chắn sẽ có nhiều người giúp lại mình thôi, hi vọng các bạn có thể chia sẽ hiểu biết của mình,
mình có gợi ý thế này, các bài hướng dẫn nên có hình ảnh cụ thể tránh nói samp, làm mất đoàn kết anh em đễ mình có một topick lành mạnh!

C

chidokato

Author

không ai tài giỏi cả. nếu xuất chúng thì ta đã xuất hiện ở một nơi khác rồi, thực ra phần mềm là công cụ trọ giúp thôi mà, mỗi người biết mỗi tí góp lại thì thành một chuỗi kiến thức liên hoàn, mình nên giúp mọi người chắc chắn sẽ có nhiều người giúp lại mình thôi, hi vọng các bạn có thể chia sẽ hiểu biết của mình,
mình có gợi ý thế này, các bài hướng dẫn nên có hình ảnh cụ thể tránh nói samp, làm mất đoàn kết anh em đễ mình có một topick lành mạnh!

Bạn nói hay lắm!