Cách Tạo Khối Bằng Các Mặt

• Thread starter mangat06008
  • Ngày mở chủ đề
M

mangat06008

Author
Chào các yêu thích NX và các pro trong diễn đàn.
Mình nghe nói, để tạo thành khối trong NX, có thể làm bằng cách tạo các mặt của khối đó rồi SEW tất cả các mặt đó lại, để thành một mặt kín thì sẽ hình thành nên khối.
Nhưng mình có thắc mắc là nếu đã làm giống các bước ở trên rồi, nhưng khi SEW lại vẫn không thành khối đặt, vì vẫn còn chỗ nào đó chưa được kín. Nếu là vật đơn giản sẽ thì tìm chỗ hở kia sẽ không sao, nhưng nếu là vật phức tạp thì sao mình kiểm tra cho hết được.
Vậy nên, ý mình muốn được hỏi là có bạn nào biết lệnh hay cách thực hiện nào đó để mình tìm ra vị trí hở đó nhanh chóng không ah? Àh, mình đang sử dụng NX5. Nếu được mong các bạn chỉ bảo.
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ!

Ðề: Cách Tạo Khối Bằng Các Mặt

Cậu dùng lệnh examine geometry, có sheet boundary nó bảo hở, nếu bị face intersection thì cắt nốt mặt giao đi sẽ hết lỗi, còn consistency thì phải có kinh nghiệm sửa ^^

M

mangat06008

Author

Azarashi ơi. Mình tìm ra lệnh bạn nói và thực hiện, nhưng mình không biết kết quả của lệnh này là thế nào.
Mình đã chọn Set All trong lệnh Examine Geometry. Rồi ấn biểu tượng chữ " i " ở phía dưới, sau đó xuất hiện file kết quả như thế này...
Info Analysis - Examine Geometry

Tiny Objects - Tolerance = 0.025400000

No tiny objects found

------------------------------------------------------------

Misaligned Objects

No misaligned objects found

Data Structures

Bodies passed Structure test

Consistency

Bodies passed Consistency check

Face Intersections

Bodies passed f
check

Sheet Boundaries

No boundaries found

Face Smoothness

Faces passed smoothness check

Face Self-intersection

Faces passed self-intersection check

Spikes/Cuts

Faces passed spikes/cuts check

Edge Smoothness - Angle tolerance = 0.500000000

Number of unsmooth edges found = 36

Edge Tolerances - Tolerance = 0.025400000

Edges exceeding specified tolerance = 1
Maximum edge tolerance found = 0.038100000

mình chưa biết bị lỗi chỗ nào cả. Mong bạn Azarashi chỉ rõ hơn cho mình biết với.
Chân thành cảm ơn bạn.

Khi chọn tất cả các lệnh để check rồi thì ở bên cạnh mỗi biểu tượng check sẽ có 1 ô vuông, tích vào đó nó sẽ báo đỏ vùng bị lỗi lên, riêng Sheet Boundaries thì sẽ hiện vùng sheet bị hở ra, 3 lỗi phía trên nó là lỗi cần sửa gồm Data Structures, Consistency, Face Intersections
Riêng data structures thì lỗi 1 mặt nó sẽ đỏ cả khối luôn, cái này ít khi dính phải, bị thì tìm mặt đó và thay bằng mặt khác
Còn consistency là lỗi mặt bị xoắn, phóng to sẽ thấy, nó tạo ra cấu trúc không vững chắc của khối, nếu cậu làm 1 mặt nào đó nó bị xoắn (rule 1 điểm đến đường cong bị tự giao nhau sẽ thấy) mà lệnh không phát hiện ra thì khi thành khối solid sẽ xuất hiện solid mất mặt ( tức là vẫn là solid nhưng nhìn xuyên qua mặt bị mất được), lỗi này cần sửa vì solid mất mặt là sản phẩm lỗi, gia công bị thiếu hụt hoặc không splite được...
Face intersections thì dễ sửa hơn, nó đơn giản là do sew những mặt giao nhau mà chưa trim sheet. Khi mà bị dính thì cũng đỏ cả 1 vùng to đùng luôn (nếu mặt bị dính là 1 mặt to). Sửa thì đơn giản là trim các mặt giao nhau đi
Chú ý dung sai bạn để là 0.001, thiết kế đồ nhựa chiều dày đủ bền sẽ là từ 1.5-2.5mm, nếu để 0.025 thì sẽ là rất lớn ^^, cao thủ thì sẽ sew dung sai nhỏ mà không gặp khó khăn gì.
Nếu cậu thích thiết kế những sản phẩm có bề mặt cong phức tạp thì sẽ phải dùng cách tạo khối từ sheet như thế này, tức là vẽ được mọi thứ mình thích hoặc nhìn vẽ theo ảnh (độ đẹp xấu còn tùy thuộc vào khả năng thẩm mỹ và sự tập trung hì ^^

M

mangat06008

Author

Mình đang làm ở một công ty dùng phần mềm này. Mà cao thủ của phòng lại nghỉ rồi. Mình nghe nói tạo khối từ Sheet thì khi đúc ra sản phẩm sẽ được mịn và đẹp hơn nhiều. Sản phẩm của công ty lại toàn mặt cong phức tạp, vậy nên...hey, khó quá.
Azarashi ơi. Bạn có thể chỉ bảo mình một chút về phần tạo mặt này với được không.
Mình tạo những khối đơn giản từ Sheet mà sao vẫn chưa thể ra thành một khối đặt được.
Không biết nên bắt đầu với tạo khối bằng Sheet này từ đâu nữa.
Có gì mong Azarashi và các bạn yêu thích NX chỉ bảo cho mình với.
Chân thành cảm ơn các bạn!

Công ty cậu làm lương cao không để mình đầu quân với hì. đã dùng nx thì sẽ luôn dùng định dạng xt để làm việc, cậu thấy khó ở đâu thì xuất ra mình giúp cho hì.

M

mangat06008

Author

Nghe được bạn giúp đỡ thật mình mừng quá, thật cảm ơn azarashi nhiều.
Nhưng mình mới mò mẫm được một tí tẹo thôi, vậy nên những điều cơ bản bạn nói mình chưa chắc đã biết nữa.
Như bạn nói " đã dùng NX thì sẽ luôn dùng định dạng XT để làm việc", bạn nói thêm một tí nữa về định dạng XT với được không. Mình mở 1 file NX thông thường lên đều có đuôi là .prt mà. Vậy XT bạn nói là từ đâu thế.
Hee, công ty mình làm ở Miền Trung lận. Mà những cao thủ ở miền trung về NX thì theo mình nghỉ 9/10 người là được đào tạo tại Hà Nội hoặc HCM. Một người còn lại chắc đang tìm đường đi để trở thành cao thủ.
Mình không biết cụ thể mức lương anh ở phòng mình là bao nhiêu, nhưng mình tin cao nhất vẫn chưa tới 6 triệu.

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Bạn le.son4246 ơi. Mình biết là có thể tạo khối bằng cách tạo các bề mặt rồi Sew lại, nhưng nói thì thế, còn làm thì phức tạp hơn rất nhiều so với cách tạo khối thông thường. Nếu bạn nào làm những bài tập trên bằng cách tạo từ Sheet thì mọi người sẽ học được rất nhiều điều...trong đó có mình..hehe :)
.
Đây là bài tạo khối bằng bề mặt

Đây là file gốc NX6

http://www.mediafire.com/?twxaei9i39txq01

Last edited:
M

mangat06008

Author

Thấy anh le.son4246 dựng mặt trong vd trên đúng là tiện lợi quá. Cách em dựng mặt thì hơi...gà. hehe.
Anh ơi, cho em hỏi phần này với.
Mình muốn chỉnh thông số của Tolerance thì vào đâu để chỉnh vậy ah. Khi em dùng các lệnh Extrude, Trim, Sew ... thì mặc định thông số Tolerance là 0.0254. Em muốn mặc định lại là 0.001 thì làm như thế nào vậy ah.

x_t là định dạng parasolid, nền tảng của hệ thống cad của NX. Nếu chuyển giao phần mềm để làm việc hoặc gia công thì parasolid là định dạng vững chắc và ổn định gấp nhiều lần so với igs và stp...
Chỉnh tolerance trong preference > modeling. Nến lưu lại part file đã chỉnh dung sai, chỉnh màu nền và màu của line, solid mang tính cá nhân để lưu lại làm file chuẩn cho riêng mình, kèm theo 1 bộ role mà mình quen dùng để mang theo khi chuyển sang làm việc trên các máy tính ở khu vực khác.
Khi trình độ của cậu đã lên cao thì shell là dạng làm việc phức tạp mà bạn cần làm, đơn giản là chỉ tạo khối đủ chiều dày trong khoảng chiều dày nhựa đủ bền (1.5-2 mm) với những mặt không offset được thì có thể cậu sẽ phải vật lộn đến điên đầu, còn khi có kinh nghiệm thì mọi việc sẽ trôi chảy hơn ^^

M

mangat06008

Author

Hey, mình mới cài NX dùng được mấy hôm thì máy bị hư ổ cứng.<br>Giờ ko có máy để tìm hiểu thêm được nữa rồi. Đành đợi nguồn kinh phí...buồn quá.<br>Không biết kinh nghiệm của anh <a href="members/34994-azarashi" target="_blank"><strong><font color="#0000CC">azarashi</font></strong></a> và anh <a href="members/20158-le-son4246" target="_blank"><strong><font color="purple"><strong>le.son4246</strong></font></strong></a> về cách tạo khối từ các bề mặt như thế nào, khi mình đã làm kín các bề mặt rồi mà khi cắt ra vẫn thấy ở bên trong còn trống. Chiều nay, một anh trong phòng mình mới bật mí kinh nghiệm, mà theo anh là...lúc trước anh cao thủ NX của phòng cũng không chịu chỉ đó. Hehe. Em xin bật mí cái này, nếu ai biết thì ko sao, nhưng nếu ai chưa biết thì khi đọc phải sẽ thấy rất vui.<br>Sau khi mình <strong>SEW</strong> tất cả các bề mặt lại (tất cả đều đã kín, ko có phần thừa của mặt) mà mình cắt ra vẫn ko thấy ở bên trong đặt khối, thì khi đó mình Xóa lệnh SEW đó đi, rồi Undo để lệnh SEW đó có ngược trở lại, khi đó khối của bạn sẽ được đặt như mong muốn. Nếu là khối của bạn có rất nhiều mặt được tạo thành, bạn nên tiến hành như sau...Sau khi SEW các mặt lại, bạn tiếp tục thực hiện một lệnh khác (vd: tạo một đường thẳng, vẽ cung tròn...) rồi sau đó bạn Undo lệnh vừa thực hiện, hoặc Xóa lệnh vừa thực hiện đi, như vậy khối của bạn cũng sẽ được đặt lại. <br>Hehe. Có thể mình trình bày cũng hơi khó hiểu, nhưng nếu ai đọc lại một lần nữa thì chắc sẽ ok.<br>Ở trên là một kinh nghiệm mình vừa được biết. Nếu bạn nào có cách thực hiện khác còn hay hơn hãy cùng chia sẻ nhé.<br>

NX

Member

cái này là 1 cái bug của nó đấy :D
bạn dùng nx bao nhiêu, 6,7,8?
nguyên lý thì khi kín các mặt thì sẽ thành solid

le.son4246

Theo Nguyên lý thì cứ kin thì các bề mặt sẽ thành solid . Nhưng với các bề mặt phức tạp giao giưa hai mặt cong mà yêu cầu chi tiết phải chính xác thì giữa bề mặt đó chắc chẵn sẽ có khe hở. Trong NX cho phép có dung sai. do vậy có khe hở vẫn có thể tạo thành khố solid. Vậy trong mọi trường hợp đều đóng khối được :D
- Kheo hở quá lớn thì xem lại cách vẽ.
- Khe hở nhỏ trong pham vi cho phép thì sẽ tạo khối được
-Nếu tất cả đều ok mà không tạo khối silid được thì chứng tỏ khe hở lớn hơn dung sai cho phép của NX núc này chỉ cần tăng giá trị dung sai ở ô Tolerance thì ok hết :D

Mọi trường hợp đều đóng khối được chứ làm gì có thủ thuật nào nhỉ ?

Last edited:

NX

Member

thì cách trên chỉ là sew rồi xóa xong lại gọi lại, vậy là từ ko solid thành có solid :13:
chứ đã liên quan đến chỉnh dung sai đâu
nó là bug chứ là cái quái gì nữa :D
có thể đó là 1 version nào đó bị lỗi. ( trong 1 cty mà) có thể update pm xong sẽ hết thôi :65:

Last edited by a moderator:

Lúc sew để thành solid thì bỏ dấu chọn output sheet...là được, undo làm gì cho mệt người nhỉ? haizz
Còn tolerance rất quan trọng, không phải cứ sew to là được, khi xuất cho khách hàng chẳng hạn, nó extract mặt ra mà hở bung thì chắc lần sau không dám sew tùy ý nữa :))

Last edited:

le.son4246

Lúc sew để thành solid thì bỏ dấu chọn output sheet...là được, undo làm gì cho mệt người nhỉ? haizz
Còn tolerance rất quan trọng, không phải cứ sew to là được, khi xuất cho khách hàng chẳng hạn, nó extract mặt ra mà hở bung thì chắc lần sau không dám sew tùy ý nữa :))
Quan trọng là kỹ năng vẽ :D

L

leki

Author

Ở miền trung chỉ có 1 đến hai công ty dùng phần mềm này,Trước đây mình cũng từng xử lý các bề mặt phức tạp bằng cách sử dụng NX sew lại rồi dùng một phần mềm khác hỗ trợ để tạo khối,hiệu quả 100%,chứ phần mềm NX đòi hỏi mức độ khép kín của các bề mặt rất cao,tạo khối cho các bề mặt cong rất phức tạp;nếu bạn sử dụng các phương pháp của các cao thủ trên mà vẫn chưa làm được thì mình có thể trao đổi thêm.Mình củng ở miền trung

M

makino2107

Author

Anh azarashi ơi cho em hỏi ngoài lề xúi được không anh.
Em gia công trong Nx... mới mở nx lên thì em chọn đơn vị là mm.. sau đó em mở file 3d, gia công xong em post processor, trong phần units em chọn metric/part-> ok. Nó báo là " [LEFT]THE OUTPUT UNITS OF THE POST PROCESSOR DO NOT MATCH. THE OUTPUT FORMAT MAYBE INCORRECT. YOU SHOULD SET THE UNITS TO POST- DEFINED. " Nếu em bấm ok thì nó cũng post ra chương trình mà em sợ sai... lên em muốn hỏi anh xem nó báo thế là sao ạ. Với lại anh chỉ giùm em cách tạo post riêng của mình với ạ... Em cảm ơn anh... Có gì anh vui lòng gửi vào mail cho em với nha. email em là nvtuyen2107@gmail.com[/LEFT]

T

thaitu

Author

cậu lam cty nao vậy sao cách làm còn nông dân vậy .sao ko làm va cắt sold đi như vậy khả năng lỗi gần như ko có.với bài của cậu chỉ dung mỗi vẽ line. va extrude va thêm lệnh seetbody la ok,xem lại cách làm đi . còn bài nào mình làm hộ dc ko

T

thaitu

Author

nếu bạn có nhu cầu mình sẽ chỉ dẫn bạn nhưng mà minh phải xem sẩn phẩn thế nào đã vì nhiều cty làm khác nhau nên cũng không biết dc . nếu dc bạn có thể gửi vào mail. cho mình thaingoctong@gmail.com