Cách Tiện ổ bi (vòng trong or vong ngoài)

• Thread starter dvm
  • Ngày mở chủ đề
D

dvm

Author
Một "Sư phụ " trong công ty đưa ra một tình huống như thế này.
Máy đang chạy tự nhiên ổ bi hư và không còn ổ bi đúng tiêu chuẩn thay thế, như máy đang cần chạy gấp mà Bạn không thể ra "chợ" mua một cái ổ bi đúng tiêu chuẩn lấp vào và cũng không thể gia công lại trục hay lổ được. Vậy có thể tiện lại một ổ bi khác để thay thế không, nói tới đây mình cầm ổ bi lên rồi "treo máy":104::58::2:.
Câu hỏi đặt ra là ổ bi có thể tiện được không? rất mong các cao thủ giúp đỡ. Thanks

Vấn đề bạn đưa ra là giải quyết tình huống (trong điều kiện xưởng xa chợ ). Để giải quyết tình huống như vậy thì vấn đề bạn đưa ra chưa cụ thể. Nhưng mình có thể nêu ra hai tình huống thế này:
- thứ nhất là: Lượng dư cần gia công đối với (vòng ngoài hoặc vòng trong) còn ít thì mình có thể dùng phương pháp mài tròn (lượng dư từ nhỏ hơn 1mm đường kính), với pp này bạn phải làm trục gá để cố định vòng bi.
- Thừ hai là: nếu lượng dư nhiều, bạn có thể dùng dao tiện hợp kim gốm để tiện (để lượng dư cho mài )

D

dvm

Author
Vấn đề bạn đưa ra là giải quyết tình huống (trong điều kiện xưởng xa chợ ). Để giải quyết tình huống như vậy thì vấn đề bạn đưa ra chưa cụ thể. Nhưng mình có thể nêu ra hai tình huống thế này:
- thứ nhất là: Lượng dư cần gia công đối với (vòng ngoài hoặc vòng trong) còn ít thì mình có thể dùng phương pháp mài tròn (lượng dư từ nhỏ hơn 1mm đường kính), với pp này bạn phải làm trục gá để cố định vòng bi.
- Thừ hai là: nếu lượng dư nhiều, bạn có thể dùng dao tiện hợp kim gốm để tiện (để lượng dư cho mài )
Rất cám ơn bạn tnt76 đã trã lời !
Điều kiện mình đưa ra là tất nhiên xưởng gia công của mình chỉ là xưởng nhỏ trong công ty mình thôi (một cái máy tiện "củ" và vài con dao cũng tạm chấp nhận được) và lượng gia công phải lớp hơn 1mm.
Không biết bạn có thể nói rõ hơn về phương pháp mài mòn và đồ gá ổ bi được không?? Bởi vì ổ bi nếu bạn cố định vòng ngoài để gia công vòng trong thì vòng trong sẽ quay nên không gia công được và ngược lại.

TYA

Well-Known Member
Phải gọi là cách tiện SỬA ổ bi tránh gây hiểu nhầm.

Căn cứ điều kiện đã nêu thì chỉ có cách kẹp tại đường kính ngoài, tiện nửa này rồi đảo đầu tiện nửa kia.

Máy : vạn năng mới (chưa dơ dão), CNC

Dao : CNGA120404 KBN525 (mr Mtam ) or CNGA120404 KT66

Depth = 0.1 /pass
S=80m/min
f = .06 mm/rev
Rà gá : độ đảo <0.007

>>>>Nếu mà ổ hỏng lắp ghép đôi cạnh ổ khác,đặc biệt ổ đũa thì tuyệt đối hết hi vọng tiện ổ nhé!

Bác TYA dùng dao của hãng Sanvik à?
- Về đồ gá thì có dạng vành khuyên, kẹp chi tiết theo mặt đầu (cà vòng ngoài vòng trong đều bị kẹp) cho nên vòng bi có thể sẽ không quay được.
- Kẹp đồ gá cùng chi tiết lên mâm cặp
- Dùng phương pháp rà gá để mài (độ đảo mặt trụ khi rà gá tuỳ theo đường kính và cấp chính xác của vị trí lắp ghép mà đưa ra thông số cho phù hợp, )
- Nếu dùng trên máy CNC thì có thể chơi được bằng insert của Bác TYA hoặc ra chợ rời mua mấy mảnh hợp kim gốm, hoặc K01 (Nhật) để tiện

D

dvm

Author
Cám ơn Bác tnt76 về thông tin đồ gá, tuy nhiên mình mới ra trường và đang làm cho công ty sản suất nên đồ gá mình không có am hiểu nhiều.
Rất mong Bác nói chi tiềt hơn về hình dáng của đồ gá mà Bác đã gợi ý. Hoặc liên lạc qua mail dvmrock@yahoo.com
Thanks

MÌnh sẽ dựng một đồ gá cho vòng bi đỡ lòng cầu một dãy! để bạn tham khảo...

D

dvm

Author
đồ gá cho vòng bi đỡ lòng cầu một dãy là sao mình vẫn chưa hiểu:104::104::104:

đồ gá cho vòng bi đỡ lòng cầu một dãy là sao mình vẫn chưa hiểu:104::104::104:
Vậy bạn đang dùng ổ bi như thế nào? chẳng hạn ổ bị bị hỏng có đường kính lỗ là bao nhiêu? và ổ bi bạn đinh tiện thay thế cho nó thì đường kính lỗ và đường kính ngoài như thế nào?

Mình xin được có ý kiến 1 tí:
Thật sự là không được hay cho lắm khi ta tìm cách sửa ổ bi, và sẽ rất phức tạp vì các yếu tố sau:
Loại ổ bi là gì, kích thước to hay nhỏ, Ổ bi bị hỏng ở chỗ nào, tình trạng hỏng ra sao, cách khắc phục có nhất thiết phải gia công hay không? Nếu mà vỡ bi thì chỉ có nước đáp đi, nhà máy của bạn không chuyên sản xuất ổ bi thì hầu như không thể chế tạo lại được viên bi đạt tiêu chuẩn vì nó được chế tạo theo công nghệ chuyên biệt mà các máy thông thường không làm được
Tình trạng hỏng của ổ bi mà là toét vòng trong hoặc vòng ngoài thì khi ta tiện kích thước sẽ thế nào? độ chính xác sau đó có đảm bảo không? Bề mặt sau khi được gia công thì độ cứng đã giảm đi khá nhiều rồi, còn làm việc được bao lâu
Để sửa 1 ổ bi không phải việc làm đơn giản vì ổ bi được chế tạo với độ chính xác rất cao, lại được nhiệt luyện đạt độ cứng cao, chống mài mòn tốt nên khi cắt sẽ mòn dao nhiều.
Để sửa 1 ổ bi mà ta lại làm đồ gá rồi tính dung sai chế tạo rồi lại nhiệt luyện đồ gá, dùng máy, dao thì giá ổ sau khi sửa xong sẽ đắt khủng khiếp liệu có đánh đổi lại được thời gian nghỉ máy không, lại còn chưa nói tới chuyện vài ngày sau ổ đó lại hỏng?
vv... đó là thực tế.
Vậy cách sửa chữa tốt nhất là thay ổ mới, nếu không có thì mua, trong sản xuất thực tế phải chuẩn bị sẵn rồi bạn ạ.
Thân!

Mình xin được có ý kiến 1 tí:
Thật sự là không được hay cho lắm khi ta tìm cách sửa ổ bi, và sẽ rất phức tạp vì các yếu tố sau:
Loại ổ bi là gì, kích thước to hay nhỏ, Ổ bi bị hỏng ở chỗ nào, tình trạng hỏng ra sao, cách khắc phục có nhất thiết phải gia công hay không? Nếu mà vỡ bi thì chỉ có nước đáp đi, nhà máy của bạn không chuyên sản xuất ổ bi thì hầu như không thể chế tạo lại được viên bi đạt tiêu chuẩn vì nó được chế tạo theo công nghệ chuyên biệt mà các máy thông thường không làm được
Tình trạng hỏng của ổ bi mà là toét vòng trong hoặc vòng ngoài thì khi ta tiện kích thước sẽ thế nào? độ chính xác sau đó có đảm bảo không? Bề mặt sau khi được gia công thì độ cứng đã giảm đi khá nhiều rồi, còn làm việc được bao lâu
Để sửa 1 ổ bi không phải việc làm đơn giản vì ổ bi được chế tạo với độ chính xác rất cao, lại được nhiệt luyện đạt độ cứng cao, chống mài mòn tốt nên khi cắt sẽ mòn dao nhiều.
Để sửa 1 ổ bi mà ta lại làm đồ gá rồi tính dung sai chế tạo rồi lại nhiệt luyện đồ gá, dùng máy, dao thì giá ổ sau khi sửa xong sẽ đắt khủng khiếp liệu có đánh đổi lại được thời gian nghỉ máy không, lại còn chưa nói tới chuyện vài ngày sau ổ đó lại hỏng?
vv... đó là thực tế.
Vậy cách sửa chữa tốt nhất là thay ổ mới, nếu không có thì mua, trong sản xuất thực tế phải chuẩn bị sẵn rồi bạn ạ.
Thân!
Thật ra ý kiến bạn đưa ra có một phần nào đó là đúng, nhưng chủ đề bạn đó đưa ra là mài sửa một ổ bi đang dùng tốt khác để thay thế cho ổ bi đang bị hỏng.

L

lfree2009

Author
Trường hợp bạn nêu trên là sửa chữa lại ổ bi.
Độ cứng của ổ bi khoảng 60 - 65 HRC (77 - 80 HRA), độ cứng của hợp kim khoảng 87 - 92 HRA, vậy có thể tiện được ổ bi, lượng dư cắt khoảng 0.05 - 0.3 mm cho 1 lần gia công. Mình có dùng mảnh hợp kim SNMA120404 của hãng Misubishi để tiện rồi, OK.
Để sửa chữa ổ bi bạn phải chọn loại ổ bi cần sửa tương đối giống với ổ đang sử dụng để dễ sửa. Ổ bi bạn sửa tuổi thọ không cao, tốt hơn là thay ổ đúng tiêu chuẩn.
Nếu trục lắp với lỗ ổ bi bị lỏng thì bạn chỉ cần đắp hàn phần trục sau đó tiện lại là được

Last edited by a moderator:
Trong 1 số trường hợp, có thể tiện bạc thau, bạc thanh, ... để thay thế cho ổ bi hỏng nhưng cũng chỉ là giải pháp tạm thời, cách tốt nhất vẫn là thay ổ bi mới trong thời gian sớm nhất.

Ở nơi mình làm đã tiện ổ bi, các bác biết máy miết chứ? Con miết yêu cầu chính xác về biên dạng ( tròn), độ bóng cao, độ cứng lớn, chịu được mài mòn và lực ép. Để chế tạo được nó không phải đơn giản (đắt và khó) mà vẫn phải có ổ bi để nó làm việc.
Một giải pháp đơn giản là sử dụng 1 ổ bi to và tiện vòng ngoài đi để tạo biên dạng thích hợp để làm việc. Như vậy rất tiện mà lại chính xác, việc ta cần làm cũng đơn giản, mà càng đơn giản thì càng dễ làm chính xác.
Mà tiện được ạ, gá đặt thì đơn giản thôi, ổ bi đem gia công là ổ bi bôi trơn bằng mỡ, kín mít các bác ạ, nghĩa là mỡ không ra khỏi được mà cũng không vào được. Người thợ chỉ cần kẹp sao cho vòng ngoài chắc chắn và đồng tâm là được.
Rất tiếc vì chưa thể đưa hình lên được.
Hi, đơn giản thôi mà

M

minhtuanipe

Author
Theo em thì đây là 1 tình huống ma sư phụ thử anh xem anh thế nào thôi.Chứ vòng bi có độ chính xác cao lắm đâu phải cứ nói là làm được đâu.Giải pháp là phải có đồ sp
trong kho vật tư