Cách tính chọn đường kính trục và điểm đặt lực nâng.

D

DanPlay

Author
Em chào các Bác.
Hiện tại em đang thiết kế máy, bên trong có một bàn nâng(màu xanh) trọng lượng khoảng 20kg.
Hành trình di chuyển tầm 400mm. em tính dùng các thanh trượt tròn đường kính 20mm và con trượt tròn để dẫn hướng.
Phần dẫn động thì dùng vít me bi (màu đỏ) có đường kính vít me 20mm.
* Điểm cần các Bác tư vấn ở đây là cách tính chọn đường kính trục của thanh trượt và vít me. Nếu như em đặt vị trí của vít me nằm ở cạnh như hình thì có ảnh hưởng đến quá trình hoạt động không(có bị kẹt ở các trục dẫn hướng khi di chuyển không). Nếu không thì có cách nào để chứng minh được không ạ.
p/s: tại vì ở trung tâm của bàn nâng này sẽ bố trí những linh kiện khác nên không thể gắn vit me vào giữa bàn này được.
Rất mong được sự hỗ trợ. xin cảm ơn!

Attachments

silhouette

Active Member
Chào bạn,

Mình không biết tấm màu xanh dày, rộng bao nhiêu mm và vật liệu gì, nhưng nhìn tổng thể thì có cảm giác chưa solid lắm. Bạn xem nếu điều chỉnh kết cấu lại theo bên dưới liệu có khả không, có khi lại giảm bớt được 2 cây dẫn hướng? Tấm màu xanh chuyển sang dùng khung thép hình + tấm mỏng (2mm~3mm)...

D

DanPlay

Author
Chào bạn,

Mình không biết tấm màu xanh dày, rộng bao nhiêu mm và vật liệu gì, nhưng nhìn tổng thể thì có cảm giác chưa solid lắm. Bạn xem nếu điều chỉnh kết cấu lại theo bên dưới liệu có khả không, có khi lại giảm bớt được 2 cây dẫn hướng? Tấm màu xanh chuyển sang dùng khung thép hình + tấm mỏng (2mm~3mm)...
View attachment 6599
Cảm ơn Bác đã góp ý.
Em xin cung cấp thêm thông tin về cơ cấu này: tấm màu xanh là nhôm tấm dày 10mm, kích thước khoảng 500x450mm.
trên tấm này gắn thêm các linh kiện khác nữa nên khối lượng của toàn bộ phần di chuyển này tầm 20kg. Nếu gắn xong các linh kiện thì tấm màu xanh này chỉ còn khoảng trống để bố trí thanh trượt như hình dưới.
Ngoài ra yêu cầu thiết kế là khối màu xanh phải di chuyển song song với mặt phẳng nằm ngang và hầu như là không nghiêng gì hết.
Rất mong được góp ý thêm về cách tính chọn đường kính trục thanh trượt và vitme!

silhouette

Active Member
Chào bạn,

Nếu phân tích ra cây vít me sẽ chịu lực theo phương đứng, và mô men uốn tác động lên các cây dẫn hướng do lực đẩy lệch tâm với tọa độ trọng tâm (giả sử ở giữa tấm nhôm 10mm). Xét trường hợp nguy hiểm khi hai cây 1 và 2 chịu toàn bộ mô men uốn này, thì mình nghĩ cần kiểm khả năng chịu tải của tấm nhôm 10mm trước, coi mức độ "hầu như là không nghiêng gì hết" của bạn là ở con số bao nhiêu thì chấp nhận, 5mm hay 1mm?
Bạn tham khảo thêm mẫu dưới xem có khả thi hơn không, hay tại sao không thiết kế kiểu "scissor lift"?

chau2707

Active Member
Cảm ơn Bác đã góp ý.
Em xin cung cấp thêm thông tin về cơ cấu này: tấm màu xanh là nhôm tấm dày 10mm, kích thước khoảng 500x450mm.
trên tấm này gắn thêm các linh kiện khác nữa nên khối lượng của toàn bộ phần di chuyển này tầm 20kg. Nếu gắn xong các linh kiện thì tấm màu xanh này chỉ còn khoảng trống để bố trí thanh trượt như hình dưới.
Ngoài ra yêu cầu thiết kế là khối màu xanh phải di chuyển song song với mặt phẳng nằm ngang và hầu như là không nghiêng gì hết.
Rất mong được góp ý thêm về cách tính chọn đường kính trục thanh trượt và vitme!
View attachment 6600
Cty tớ có 1 bộ đồ gá với kết cấu tương tự nhưng dùng xilanh để nâng hạ con hàng 15kg lên xuống 50mm.
Tấm nâng bằng thép dày 10mm, 3 trục dẫn hướng là trục trơn fi25, xilanh đặt ở góc còn lại. Giống như điều bác @silhouette lo lắng, điểm đặt lực đẩy (nâng) ko trùng với trọng tâm vật cần nâng nên tấm bị biến dạng dẫn đến hiện tượng tấm bị uốn cong, mặc dù vẫn đảm bảo yêu cầu làm việc nhưng khi nhấn nút nâng thì vị trí góc chỗ xilanh sẽ lên trước sau đó đến 3 góc còn lại.

D

DanPlay

Author
Cảm ơn các Bác đã góp ý!
Nếu như vậy thì khả năng cơ cấu này sẽ bị nghiêng khi hoạt động, bây giờ em có giải pháp là thêm 1 trục vít me phía đối diện với cái đang có.
Sau đó dùng 1 cặp bánh đai răng tỉ lệ 1:1 để liên kết 2 trục vít me lại với nhau. trục vít me phát động bên em chỉ quay bằng tay chứ không dùng động cơ để quay nên tốc độ di chuyển của bàn nâng này rất chậm ạ. Nếu dùng bánh đai răng thì có lưu ý gì về cách tính chọn modun và bề rộng đai không ạ.
(Hiện tại cái này em đang làm là cải tiến trên nền máy có sẵn, ở phía dưới và xung quanh máy không thể đặt được cơ cấu như các Bác góp ý được.
Máy cũ thì bàn nâng này sẽ được cố định 4 góc bằng ốc với 4 thanh của khung máy, khi cần nâng hạ chiều cao bàn thì phải tháo ốc và căn chỉnh chiều cao rắt vất vả không không chính xác. Nên mới cần cải tiến làm sao để nâng hạ dễ dàng hơn. Bác nào có ý tưởng về cơ cấu nâng khác không cho em xin với :()
Vẫn mong đón nhận ý kiến của các Bác. xin cảm ơn!

D

DanPlay

Author
Chào bạn,

Vậy bạn ngâm cứu thêm phương án dùng cặp bánh xích so với bánh đai răng thử, kéo cho khỏe đỡ lăn tăn. Cần căn chỉnh chiều cao cho chính xác thì dùng cặp vít me như bạn nói mình nghĩ là ổn nhất trong trường hợp này rồi.
View attachment 6613
View attachment 6614

Bài viết tham khảo thêm:
https://meslab.org/threads/ve-thay-the-bo-truyen-dai-bang-bo-truyen-xich.26457/
Cảm ơn Bác,
Vì cái này dùng trong phòng sạch nên chắc không dùng bộ truyền xích được rồi.
em sẽ tìm hiểu truyền động đai rồi đưa vào xem sao.

silhouette

Active Member
Cảm ơn Bác,
Vì cái này dùng trong phòng sạch nên chắc không dùng bộ truyền xích được rồi.
em sẽ tìm hiểu truyền động đai rồi đưa vào xem sao.
Lúc nào xong bạn up sản phẩm lên cho mọi người xem nhé :D
Về phần xích nếu ngại bôi trơn bạn dùng xích inox chắc cũng là một giải pháp back-up 92B33582-5535-42B5-B0D5-1B10D03A49D2.jpeg