cách tính đường kính chân ren trong và ren ngoài

• Thread starter vuongmong
  • Ngày mở chủ đề
V

vuongmong

Author
em không biết tính đường kính chân ren, xin mọi người giúp.

W

werewolf

Author
u cần tính đường kính chân ren trong chi tiết cụ thể nào? Nói chung cứ tra trong sách chi tiết máy hoặc các sách thiết kế đều có cả.

percentage of thread engagement = [(basic major dia of extemal thread)-(drill hole dia.)× 100 ]/[2×(basic height of thread engaement ]

Drill Hole diameter =d-2x(0.541266P) x [(Percentage of thread engaegement)/100]
Trong đó : d=đường kính ngoài của ren
P= bước ren
Giả sử cần taro M10 có bước ren là 1.5, tỉ lệ ăn ren(Percentage of thread engaegement) là 80 thì :
Lổ cần khoan = 10-[2x(0.541266x1.5) x (80/100)]= 8.7

Tỉ lệ ăn ren lớn thì khi vặn ốc hay vặn con tán vô ren ăn với nhau rất bót, độ rơ ít nhưng khi gia công cũng khó khăn. Tỉ lệ ăn ren nhỏ thì ốc có độ rơ và gia công dễ dàng.

Mà mấy công thức trên cũng chỉ để tham khảo thôi chứ tôi nghĩ khi đụng chuyện chẳng ai nhớ nổi.
Thông thường thì taro ốc gì thì cứ trừ bước ren ra là có được cái lỗ cần khoan.
Ví dụ như M10 bước ren là 1.5 thì 10 - 1.5 = 8.5 là đường kính lỗ cần khoan.
Không biết đây có phải là câu trả lời cho thắc mắc về đường kính chân ren không nhỉ!?

L

lengank28

Author
Ðề: cách tính đường kính chân ren trong và ren ngoài

Cho mình hỏi nếu như bước ren p=1 thì đường kích lỗ khoan là 9 hả bạn ? Nếu ren có kí hiệu M15x1,5 thì cũng tính như bạn nói hả ?
Thanks.

Ðề: cách tính đường kính chân ren trong và ren ngoài

trong sách vẽ kt 2 có mà bạn, d=0.85xD. ví dụ ta rô lỗ M10 thì cái lỗ khoan se là 0.85x10. bạn xem lại sách vẽ ky thuật đi, không lien quan gì tới bước ren.