Cách tra và ghi dung sai

TYA

Well-Known Member
Ðề: Cách tra và ghi dung sai

Người hiểu rõ tính năng làm việc mới có thể trả lời đúng. Nếu bạn là người thiết kế, thì ghi như thế ko được đầy đủ :
. Thiếu dung sai và yêu cầu bề mặt của lỗ
Còn nếu lỗ ko cần ghi dung sai thì cũng ko cần phải yêu cầu dung sai tọa độ tâm

Author

cái này là đồ gá để dẫn hướng cho máy khoan mình thiết kế cái này để độ chính xác cấp 6.uk mình thiếu mất dung sai lỗ

Mình góp ý với bạn. Bạn ghi kích thước lung tung vậy... bạn có xác định được chuẩn ghi kích thước không vậy...bạn thiếu rất nhiều và ghi sai rất nhiều. Bạn nên nhớ kích thước không bao giờ người ta ghi khép kín như này ...
[/IMG]
Không bao giờ người ta ghi kích thước trên 2 chuẩn như này bạn nhé chỗ mình khoanh đó( 2 lỗ phi 8)...
[/IMG]
bạn cứ nghiên cứu đi rồi mình sẽ chỉ.... Bạn xem có cần thêm độ song song giữa 2 cái lỗ phi 12 ko. Bạn muốn ghi kích thước đúng thì bạn phải xác định chuẩn thô, chuẩn tinh -> rồi mới ra trình tự gia công được --> mới ghi kích thước chuẩn được.... Còn cái lỗ. thường ta sẽ chọn lắp theo hệ lỗ vì chi phí để kiểm lỗ và gia công lỗ rất tốn kém và phức tạp nên. lấy lỗ làm cơ sở, dung sai H7(bạn tra bảng sẽ ra dung sai)... Bạn xem mấy cái lỗ phi 8, dùng để định vị hay lam gì mà dung sai đòi hỏi cao vậy. mình chưa rõ cái lỗ phi 8 làm gì.... =)) xin thưa với bạn với dung sai đó thì phải gia công trên máy CNC mới có thể đạt được
Thân bạn

Author

cái lỗ phi 8 đấy để nhét chốt để định vị thui.cái này là mình thiết kế đồ gá nên mình nghĩ cho dung sai tầm cấp 6 để gia công được các chi tiết tầm cấp 7 cấp 8

TYA

Well-Known Member

anh cho em hỏi dung sai của lỗ mình nên cho là bao nhiêu
Muốn chọn dung sai cho lỗ D12 thì phải xem dùng bạc loại nào, m hay n hay p hay r....
Sv VN thường ko có kinh nghiệm về cái này, vấn đề chọn dung sai ko cần phải nghĩ nhiều nếu như các giảng đường đưa các cuốn catalog cho sv, dạy cho sv cách thiết kế.
Hiện nay dạy kiểu j mà bậc tự do sv nắm ko vững, tk thì đi hỏi từ con ốc cái đinh....
So sad

Author

Muốn chọn dung sai cho lỗ D12 thì phải xem dùng bạc loại nào, m hay n hay p hay r....
Sv VN thường ko có kinh nghiệm về cái này, vấn đề chọn dung sai ko cần phải nghĩ nhiều nếu như các giảng đường đưa các cuốn catalog cho sv, dạy cho sv cách thiết kế.
Hiện nay dạy kiểu j mà bậc tự do sv nắm ko vững, tk thì đi hỏi từ con ốc cái đinh....
So sad
cái lỗ đấy em dùng vật liệu cứng nên em không cho bạc lót .em cho dung sai Js6 dk ko

TYA

Well-Known Member

cái lỗ đấy em dùng vật liệu cứng nên em không cho bạc lót .em cho dung sai Js6 dk ko
Cả cái tấm 150x40x15 vl cứng là cứng cái j hả bạn? Hay chi trả $$$ cho cả đống đấy (đắt hơn cả tiền chế tạo)
Cái lòng của bạc là H6 phổ biến lắm. Mũi khoan là h7 h8 vậy là ok.

Author

Cả cái tấm 150x40x15 vl cứng là cứng cái j hả bạn? Hay chi trả $$$ cho cả đống đấy (đắt hơn cả tiền chế tạo)
Cái lòng của bạc là H6 phổ biến lắm. Mũi khoan là h7 h8 vậy là ok.
vâng cái đấy em biết .tại em có làm một cái cũng gần như giống như thế này thì cái đấy em có cho bạc dẫn hướng dùi .cái này em muốn khác đi một tý để học cách ghi dung sai cho hai trường hợp

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

1)Kích thước đang bị thừa và chưa hợp lý. Trên hình chiều bằng ghi 3×φ8、2×φ12. Dưới lại ghi φ8 ±0.0015,φ12 ±0.06
Dung sai lỗ φ8 bạn lấy từ đâu vậy. Nếu có thể hãy dùng H7 làm chuẩn. để dễ gia công. Và ghi như thế này. φ8H7(0.015/0).
Lý do vì sao; Người gia công nhìn vào là biết lỗ theo tiêu chuẩn H7. Cứ khoan doa H7 là ok.
2) ANh TYA nói rồi mà bạn chưa sửa. Thiếu độ nhám của lỗ.
3) Độ vuông góc phải là φ0.016. ( Cái này hơi khó gia công)
4) Dung sai khoảng cách giữa các lỗ có hợp lý không.? 22±0.007
5) Đang thừa các chỉ thị mặt A,B
6) Hình chiếu cạnh và Hình chiếu trục đo thừa. Không cần vẽ.(Chi tiết hình chữ nhật đơn giản, 2 hình chiếu là đủ)

Kèm theo là mô phỏng sơ bộ bản vẽ mà em đang hỏi. Nếu có thời gian sẽ viết thêm.

[/URL][/IMG][/IMG]