cách vẽ các đường cong tổng quát trong CAD/CAM?

• Thread starter ngocquanbk
  • Ngày mở chủ đề
N

ngocquanbk

Author
bạn nào có biết các phương pháp hay phần mềm nào vẽ đường cong furgoson, bezier và các mặt trong Cad/Cam ko, bảo mình với! Thanks trước nhé.

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ví dụ cụ thể là đường cong và mặt cong thế nào? Hiện nay có nhiều (hoặc tất cả) các phần mềm đồ họa đều có khả năng vẽ hoặc dựng các đường cong, mặt cong bậc cao thỏa mãn các yêu cầu kỹ thuật trong thực tiễn.

N

ngocquanbk

Author
đó, cụ thể là đường cong furguson, bezier, tất cả các mặt trong cad cam

đó, cụ thể là đường cong furguson, bezier, tất cả các mặt trong cad cam
Hỏi lơ mơ quá, khái niệm cũng lơ mơ quá!
Tốt hơn hết là bạn nêu rõ nhu cầu của bạn, ví dụ như bạn đang cần làm cái gì, cho việc gì... người khác có thể dễ dàng hơn khi giúp bạn!
P/S: post dưới dạng Image là tốt nhất!

MT

Member
bạn nào có biết các phương pháp hay phần mềm nào vẽ đường cong furgoson, bezier và các mặt trong Cad/Cam ko, bảo mình với! Thanks trước nhé.
để vẽ đc thì bạn phải biết cách lập trình bằng ngôn ngữ C hay autolip để tạo ra các chương trình riêng rồi chạy trên các phần mềm CAD, chứ bình thường thì ko có phần mềm cad nào hỗ trợ vẽ các đường cong này ban đầu. Các đường cong trong cad/cam đều dc đưa về đường cong bậc 3 hết
cũng có thể vẽ dc các đường cong này mà ko cần dùng tới ngôn ngữ lập trình nhưng bạn phải tính toán ra từng tọa độ từng điểm 1 rồi nhập vào các phần mềm CAD để vẽ ra
VD : autocad với ngôn ngữ autolip thì cũg vẽ dc các đườg cong như bạn mong muốn
còn mặt cong thì phức tạp hơn, bạn có thể tham khảo cuốn tin học kĩ thuật ứng dụng trong đó có đầy đủ phương thức toán học mà người ta dùng để biểu diễn các đối tượng đường,điểm, mặt trong cơ sở dữ liệu của phần mềm CAD

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: cách vẽ các đường cong tổng quát trong CAD/CAM?

Đối với các mặt mà không tham số được dùng các phần mềm chuyễn về free form và thiết kế ngược

Bác DCL ơi hôm nay cháu đi học hộ thằng bạ ở lớp Chế tạo máy thấy có học ứng dụng các đường cong hermite rồi bezier, các đường cong khác nữa... sử dụng các điểm điều khiển để chỉnh sửa đường con giúp ta vẽ được nhiều biên dạng phức tạp như vỏ xe đua ... Nhưng do học vội và học nhảy nên cháu chưa hiểu lắm,
Cháu còn nghe thầy nói về sự điểu khiển của các điểm điều khiển và việc tăng giảm trọng số gì đó của đường cong bezier trong SW với Autocad, Cimatron khác nhau thế nào đó ạ.
Bác có thể cho chúng cháu 1 bài về ứng dụng một số cách sử dụng các đường cong này vào vẽ CAD/CAM
Slide dạy của cô, còn hôm này thầy dạy thay nhưng hình như bài giảng vẫn thế chủ yếu thầy minh họa thêm bằng SW và Autocad thôi ạ http://www.mediafire.com/?yozlt2qo4nw phần đó thuộc khoảng trang 25 trở đi ạ

Cháu cám ơn bác nhiều ạ
Anh em nào có cao kiến xin chỉ giáo với ạ
À thầy giáo còn bảo là sử dụng thành thạo những cái này khi tạo nhưng bề mặt khó để loft, rồi tạo dày thì khó mà bị lỗi được

Last edited:
T

tungctm8

Author

Cái này dễ ợt để vẽ những đường cong berzier, Equation of the cubic parametric curve, Equation of the cubic Hermite(Furguson).... Tất cả đều có thể vẻ trên phần mềm Matlab. Thiết lập những phương trình rùi đưa vào>>Plot>>OK. Nếu bạn muốn tìm hiểu kỹ mình sẽ cấp tài liệu cho bạn về vấn đề này. Qua Email: tungluong1011@gmail.com
Thân!