Cách vẽ curve trên 1 mặt

• Thread starter dlam
  • Ngày mở chủ đề
D

dlam

Author
Chào các bạn !
mình muốn vẽ 1 curve trên mặt mà vẽ không được .Mình đã thử nhiều cách rồi . ví dụ revole 1 cạnh 60 độ , từ đó mình muốn vẽ 1 curve mà nó phải nằm ở trên mặt của thằng revole .
Thân ái chào các bạn !:77:

Chào các bạn !
mình muốn vẽ 1 curve trên mặt mà vẽ không được .Mình đã thử nhiều cách rồi . ví dụ revole 1 cạnh 60 độ , từ đó mình muốn vẽ 1 curve mà nó phải nằm ở trên mặt của thằng revole .
Vẽ mà không được thì dùng phép chiếu curve lên mặt . Mình cũng chưa rõ ý bạn hỏi lắm , nhưng vẽ curve trên mặt thường đơn giản nếu lệnh bình thường không sử dụng được thì sử dụng lệnh chiếu hình lên mặt cong .

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Chào các bạn !
Bạn vẽ một đường (cong hay thẳng thì tuỳ) nằm trên mặt phẳng toạ độ, Extrude đường thẳng đó với độ dài vượt qua mặt cong -> Giao của nó là đường bạn cần.

theo cách của letiendung sử dụng Project Curve

theo cách của tieubu01 sử dụng Intersection Curve

D

dlam

Author
hhii ! Cảm ơn các bạn trả lời ! ý mình là mình muốn vẽ đường curve trực tiếp lên 1 mặt surface ! giống như trong Pro/E có lệnh style !

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
hhii ! Cảm ơn các bạn trả lời ! ý mình là mình muốn vẽ đường curve trực tiếp lên 1 mặt surface ! giống như trong Pro/E có lệnh style !
Nếu bạn muốn vẽ trên mặt phẳng cong thì có lệnh 3D spline, các điểm bạn chỉ định bạn chọn trên mặt (on surface). Nhưng nếu làm theo cách này thì cũng chỉ được gần đúng tuỳ theo số lượng điểm bạn chọn (2 điểm đầu mút thì nằm trên mặt, đoạn giữa thì gần đúng). Bạn vẽ chơi thì không vấn đề gì nhưng nếu vẽ cơ khí thì các lệnh spline, 3D spline không nên dùng.

Em không rõ cái hình này trả lời được câu hỏi của bác chưa. Em đang dùng NX6. Chẳng rõ NX5 có cái này không? hình như là cũng có đấy ạ.

D

duyquangco04043

Author
Ðề: cách vẽ curse trên 1 mặt ! huhu

các bạn ơi nhân tiện cho mình xin hỏi mình đã vẽ text trên một mặt cong nhưng khi thực hiện lệnh extrue để đùn khối thì biên dạng thu được là mặt cong không phải là khối đặc.Bạn nào biết có thể giúp mình với.Mình đã thực hiện lệnh text không sử dụng hộp thoại project curve thì biên dạng không nằm hoàn toàn trên mặt cong nhưng khi thực hiện lệnh đùn khối thì lại được khối đặc.Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.Xin Cảm ơn!

Một vấn đề mình cũng đang thắc mắc la lệnh tạo ren thread trong nx (biên dạng ren Detail) sao không chọn được mặt côn để tạo ren có độ côn.mình sử dụng phương pháp thủ công là tao đường helix côn sau đó sweep cut nhưng biên dang ren tạo thành không giống với biên dạng mình cũng làm tương tự trong solid rất mong moi người giúp đỡ.xin cảm ơn

http://www.mediafire.com/myfiles.php Đây là hình ren mình làm bị lỗi.

extrude không phải lúc nào cũng thành solid nhé! khi curves tuy kín nhưng nó lại nằm trên mặt cong hơi phức tạp 1 tí là nó sẽ thành mặt, việc này đơn giản là mình làm tay cho nó thành solid: Lấy mặt cong chứa curves mình chiếu xuống làm mặt cơ sở, offset mặt đó xuống khoảng cách mình muốn rồi từ 2 cái mặt + mặt extrude trim sheets đi rồi sew lại là ok :D

Câu hỏi thứ nhất:
-Có nhiều nguyên nhân dẫn đến lỗi bạn không Extrude khối được.Bạn có thể làm như sau:
Tạo mặt cong và gọi lệnh text

-Trong mục Type chọn:eek:n face rồi chọn mặt cong cần tạo chữ
-Các tùy chọn khác mình ngix bạn đã hiểu(chưa hiểu thì đọc document nhé :4:)
Bây giờ thì Extrude nó lên:

Dòng chữ này nhìn quen quá.hì

-Câu thứ 2:
Mình chưa hiểu ý bạn lắm.:35:.Up lại file nhé(cái link này chỉ mình bạn xem được thôi),khi copy link vào bài viết ,trên mediafile bạn chọn Share rồi copy cái URL đó qua mới được.

Thân!

Ðề: Cách vẽ curse trên 1 mặt

Bạn có thể sử dụng lệnh Curve on Surface ở công cụ Curve trong NX. Với một ví dụ nhỏ sau.

Vẽ mặt bất kỳ, và chọn lệnh Curve on Surface như trong hình vẽ.

Ta dùng mặt từ Curve vừa tạo để Trim mặt ban đầu.

Dear !

D

duyquangco04043

Author

RẤT CẢM ƠN SỰ GIÚP ĐỠ NHIỆT TÌNH CỦA CÁC ANH.MÌNH ĐÃ CỐ GẮNG THỬ DÙNG NHƯ CÁCH CỦA ANH TUANTHUFOREVER NHƯNG SAU KHI THỰC HIỆN LỆNH TRIM SHEET THÌ ĐƯỢC CHIỀU CAO CHỮ NHƯ MÌNH MONG MUỐN NHƯNG 2 MẶT PHĂNG OFFSET RẤT LỚN LÊN KHÔNG THỂ THỰC HIỆN LÊNH SEW ĐỂ TẠO KHỐI MONG NHẬN ĐƯỢC SỰ GIÚP ĐỠ CỦA ANH ĐÂY LÀ FIRE EM DANG VẼ THẮC MẮC.
http://www.mediafire.com/file/wbpc289inw680t0/DANG%20TAP%20VE.rar.
http://www.mediafire.com/file/66ywj6ah6wzh272/HINH CAN HOI.rar
CÂU HỎI THỨ 2 LÀ EM MUỐN TẠO REN CÔN NHƯNG KHI THỰC HIỆN LỆNH SWEEP CUT THÌ BIÊN DẠNG KHÔNG GIỐNG VỚI MẪU THỰC TẾ.
CHÚC CÁC ANH THẬT NHIỀU SỨC KHỎE ĐỂ GIÚP DIỄN ĐÀN NGÀY CÀNG PHÁT TRIỂN HƠN.

CÂU HỎI THỨ 2 LÀ EM MUỐN TẠO REN CÔN NHƯNG KHI THỰC HIỆN LỆNH SWEEP CUT THÌ BIÊN DẠNG KHÔNG GIỐNG VỚI MẪU THỰC TẾ.
CHÚC CÁC ANH THẬT NHIỀU SỨC KHỎE ĐỂ GIÚP DIỄN ĐÀN NGÀY CÀNG PHÁT TRIỂN HƠN.

Bạn sử dụng Swept thì chú ý chọn FACE cho biên dạng đó bám là ổn thôi. Theo ý bạn thì mình có một ví dụ nhỏ.

và ta được hình như mong muốn.

Cheer !