Cách vẽ hình chiếu trục đo trong Auto Cad

Author
Em nhờ các anh chỉ giúp em 2 vấn đề:

- Sự khác nhau giữa hình chiếu trục đo và hình không gian ( 3D ) là như thế nào ?

- Muốn vẽ hình chiếu trục đo trong Auto Cad thì phải thực hiện như thế nào.

Em vẽ được hình 3D trong Auto Cad nhưng người ta bảo đó không phải là hình chiếu trục đo mà chỉ là hình không gian thôi.

Em cảm ơn các anh.

SAK! SAK! ;D ;D, xin lỗi nhé, đọc bài của bạn mình không khỏi bật cười, không biết trường cậu có dạy môn vẽ kĩ thuật không nữa !
Hình chiếu trục đo thì nó là hình chiếu mà nó chỉ là hình 2d thôi à, chỉ là góc nhìn nó khác với hình chiếu đứng, bằng.. thôi, còn hình 3d là một hình không gian có thể tích xác định.
Hình chiếu trục đo theo tiêu chuẩn tcvn có 2 dạng: hình chiếu trục đo đều, và hình chiếu trục đo cân (hay vuông gì đó mình ko nhớ rõ lắm).
- Vẽ hình chiếu trục đo đều bạn dựng một hệ trục oyz với góc mở là 120 độ, sau đó lấy kích thước theo các trục ox, oy, oz, theo bản vẽ theo tỉ lệ x:y:z=1:1:1
-Vẽ hình chiếu trục đo cân, bạn dựng một hệ trục oyz ox vuông góc với oz, góc xoy=yoz bằng 135 độ (hoặc 45 độ theo hướng ngược lại) sau đó bạn dựng các kích thước theo tỉ lệ x:y:z=1:1/2:1
* Tuy nhiên bạn hoàn toàn có thể dựng hình chiếu trục đo từ hình 3d cũng như các loại hình chiếu khác thôi. Một điều nữa là trong cuốn Bản vẽ kĩ thuật tiêu chuẩn quốc tế của nhà xuât bản giáo dục thì không hề nhắc tới khái niệm hình chiếu trục đo bạn à.

Author
Vì em hiểu lơ mơ quá nên hỏi xem chính xác là như thế nào. Nó rắc rối quá. Với lại nhiều người nói, nhưng nói chung chung và em không hiểu gì hết

QuyenQCM

Active Member
Thật là.....Đúng như bác Hiến nói hình chiếu trục đo nghe cai tên thôi cũng đủ để 1 người không hiểu gì cũng biết đó là hình chiếu.Bạn cứ tưởng tượng thế này cho dễ hiểu
hình chiếu trục đo thì giống như ta vẽ 1 bức tranh vậy nhưng trên bức tranh đó ta không thể thấy đc các vị trí nằm ở mặt sau còn 3D thì ta có thể lật ngang lật ngửa xoay trên xoay dưới ...mong bạn chú ý học và để ý kỹ thêm trong giờ thầy giảng bài nhé

P

phuongnam

woa! cái câu hỏi này cũng nhiều người mắc quá nhỉ. tớ cũng gặp rồi, he he hầu hết các kĩ sư ra trường chỉ cần hỏi câu này là lật ngửa gầ hết ah!

WMT

Active Member
Moderator
Đây là một câu hỏi khá hay chứ không phải “ngây thơ” như các bạn nghĩ đâu .Thực sự mà nói chúng ta hay “bị” lẫn lộn khi hình dung 2 khái niệm này vì quả thực nhìn thì ai cũng thấy nó “ giống giống” nhau thật,và tất nhiên không ai trách các bạn điều này đâu.Có thể hình dung nôm na nhu thế này: từ thời cụ kị chung ta,khi mà bản vẽ kỹ thuật ra đời để phục vụ cho công việc thiết kế nói chung thì các hình chiếu vuông góc với nhưng quy ước chung mang tính thống nhất để biểu diễn đối tượng nhiều khi khó hình dung ra chi tiết,vì vậy để trực quan hơn “các cụ” mới nghĩ ra rằng cần phải thể hiện vật thể theo dạng thực của nó theo một hướng nhìn nào đấy,và việc vẽ mô hình thực của đối tượng trên bản vẽ 2 chiều gọi là hình chiếu trục đo.

Giả sử có một mặt phẳng ( α) nào đó và một véc tơ gốc tại V(x,y,z).Chiếu vật P(nhìn vật) lên ( α) theo véc tơ ta sẽ có một loại hình chiếu trục đo P’

Khi mà khoa học phát triển cùng với sự phát triển của công nghệ số,kỹ thuật đồ họa đã cho phép biểu diễn vật thể trong không gian theo đúng tọa độ 3chiều ,và các phần mền thiết kế ra đời cho phép biểu diễn hình dạng thật của vật thể với đầy đủ các thuộc tính như vật thật và khi đó ta có hình biểu diễn 3 chiều của vật mà ta thường gọi là hình 3d (three dimensional).Và nói chung thì với các bản vẽ thiết kế trong môi trừơng vẽ 2 chiều thì hình biểu diễn không gian của vật thể tuân theo các quy ước về phép chiếu trong vẽ kỹ thuật gọi là hình chiếu trục đo;còn các loại bản vẽ khác thực hiện trong môi trường vẽ 3chiều như mô hình phối cảnh,tranh vẽ làm nổi không gian của vật ,vật thể được tô bóng làm nổi chiều thứ 3...thì gọi là hình vẽ 3d
Như vậy hình chiếu trục đo có thể coi là “tiền bối” của hình 3d

Trước hết trả lời bạn vấn đề 1:
Theo ý kiến chủ quan của cá nhân ,có thể phân biệt một cách định tính qua một số ý cơ bản sau,dưới “phép chiếu” của dân cơ khí:
-Giống nhau:2 “tên “này đều được sử dụng để biểu diễn hình dạng thật , kích thước của vật thể,chúng mang tính trực quan cao giúp người quan sát dễ hình dung ra hình dạng thật của vật
-Khác nhau:
+Hình chiếu trục đo dùng trong bản vẽ kỹ thuật nên nó có quy ước riêng về các thể hiện như hướng chiếu,tỷ lệ biến dạng; còn hình 3d thì nói chung tùy bạn sử dụng, làm sao cho dễ vẽ, dễ nhìn,dễ hiểu là được .
+Về bản chất hình chiếu trục đo là hình chiếu lên một mặt phẳng theo một hướng nhất định nên nó được vẽ trong không gian 2 chiều bằng phương pháp dựng hình theo từng điểm và đường nên mang tính “họa hình”là chính,có thể coi như mô hình khung dây (wireframe) cũng được ;còn hình 3d (mà chúng ta hay vẽ đó) được vẽ trong không gian 3chiều,mỗi điểm được xác định bằng 3 tọa độ x,y,z , nếu là dạng solid thì gán được cho nó vật liệu,tính được các thuộc tính của nó như:thể tích,khối lượng,mômen quán tính ...nên coi như là vật thể thật như là nó vốn có .
+Hình chiếu trục đo đi kèm với các hình chiếu vuông góc trên bản vẽ kỹ thuật để thể hiện tính trực quan của vật ;còn hình vẽ 3d sử dụng đa dạng,ngoài mô phỏng vật thật nó còn được dùng để làm cơ sở cho các phần mền CAM tự động lập trình ra chương trình gia công vật trên máy CNC...
+Căn cứ hướng chiếu (chiều véc tơ V) và tỷ lệ biến dạng giữa các trục mà ta có thể phân loại hình chiếu trục đo như:HCTĐ vuông góc đều,HCTĐ xiên cân,... còn không ai phân loại hình vẽ 3d theo cách vẽ thì phải???

WMT

Active Member
Moderator
Trả lời bạn ý 2 này : Theo tôi,nếu bạn chỉ muốn tạo một hình chiếu trục đo của vật thể thì nhanh nhất là bạn copy mô hình 3d ra thêm hình nữa , chọn chế độ nhìn trục đo , rồi chọn 2D wireflame để thấy các đường bao của vật ,tiếp đó phá khối nó đi,xóa các đường thừa, chỉnh lại nét khuất cho phù hợp.Vậy thôi .
Còn nếu muốn có cả các hình chiếu khác thì có thể tham khảo cách làm trong topic vẽ hình chiếu từ mô hình 3D của bác Phuc Linh nhé.

N

ngochoi

Ðề: Cách vẽ hình chiếu trục đo trong Auto Cad

Em nhờ các anh chỉ giúp em 2 vấn đề:

- Sự khác nhau giữa hình chiếu trục đo và hình không gian ( 3D ) là như thế nào ?

- Muốn vẽ hình chiếu trục đo trong Auto Cad thì phải thực hiện như thế nào.

Em vẽ được hình 3D trong Auto Cad nhưng người ta bảo đó không phải là hình chiếu trục đo mà chỉ là hình không gian thôi.

Em cảm ơn các anh.
Cậu thao tác thế này
Mở bản vẽ Autocad 2D
Gõ lệnh Snap
dòng command hiện ra, cậu chọn S (Style)
Cậu chọn I (Isometric)
Cậu Enter tiếp
Cậu ấn nút Ctrl + E để chuyển qua các hệ tọa độ khác nhé.

Ðề: Re: Cách vẽ hình chiếu trục đo trong Auto Cad

Trả lời bạn ý 2 này : Theo tôi,nếu bạn chỉ muốn tạo một hình chiếu trục đo của vật thể thì nhanh nhất là bạn copy mô hình 3d ra thêm hình nữa , chọn chế độ nhìn trục đo , rồi chọn 2D wireflame để thấy các đường bao của vật ,tiếp đó phá khối nó đi,xóa các đường thừa, chỉnh lại nét khuất cho phù hợp.Vậy thôi .
Còn nếu muốn có cả các hình chiếu khác thì có thể tham khảo cách làm trong topic vẽ hình chiếu từ mô hình 3D của bác Phuc Linh nhé.
theo mình nghĩ thì những người đặt ra câu hỏi như thế, và các bạn có thể cho là ngây thơ hay không ngây thơ thì mình không quan tâm. nhưng mình nghĩ, với những người hỏi như thế, và như bạn ấy nói còn quá mù mờ, thì câu trả lời này của bạn không dành cho họ, mình nghĩ là quá sức với họ. mình tin rằng họ chỉ gần thành thạo autocad, vì đến hình học họa hình và vẽ kỹ thuật họ còn chưa hiểu hết.
và để vẽ hình chiếu trục do trong autocad thì thực hiện hình chiếu xiên góc cân như bạn ngochoi nói là chuẩn nhất