Cad to word

H

HH_2010

Anh à!!!Theo em biết thì từ CAD2004 đã cho cop trực tiếp sang word rồi.

T

trickybrain

bác ơi có crack được không vậy

Chủ trương của nhà MES là không phổ biến crack, cd key, sn ...trong diễn đàn. Nếu bạn cần thì hãy email trực tiếp với thành viên post bài. Nhớ nghen bạn

HH_2010 viết:
Anh à!!!Theo em biết thì từ CAD2004 đã cho cop trực tiếp sang word rồi.
Hii`` ! vậy cậu nhầm to rui ! cậu mà copy vậy thì chỉ làm nháp thui mờ toẹt ko làm báo cáo dc mình bị vài lần rùi may mà chưa mang đi báo cáo.
Nhưng mà cũng có thể giải quyết dc nếu cậu bit chỉnh sửa nét vẽ trong word ;D

Có thể dùng phần mềm BetterWMF để copy từ CAD->Word. Bạn có thể tìm thông tin về phần mềm này ở đây

Em vẽ xong với đường nét rõ ràng, rất đậm . Nhưng khi chuyển sang thì đường nào cũng như nhau. Em dùng phần mềm cad to word đấy.

Còn nữa, ở cad, em vẽ 3d và để kiểu 3d Hidden, nhưng khi chuyển sang thì lại vẫn là khung dây. EM muốn vẫn là 3d Hidden để in. Vậy em phải làm sao ?

Vậy thì chỉ có cách chụp màn hình thôi à,
ấn print screen rồi bật paint và paste vào đó và cắt với kích thước phù hợp.
nếu làm nhiều thì bạn dùng phần mềm down ở đây http://www.faststone.org/FSCaptureDetail.htm
Chú ý bạn cần đổi màu nền thành trắng

Cách chụp màn hình thì em biết nhưng em chỉ cần lấy cái hình đó thôi

Chụp màn hình thì dùng để viết bài giảng chứ kiểu này mà đưa qua paint cũng khó xử lý lắm.

V

Viet Cuong

minhtinhmanbac viết:
Cách chụp màn hình thì em biết nhưng em chỉ cần lấy cái hình đó thôi

Chụp màn hình thì dùng để viết bài giảng chứ kiểu này mà đưa qua paint cũng khó xử lý lắm.
bạn dùng PM BetterWMA của bác XTTD trên chưa. Nếu dùng pm đó thì quá tốt cong gì nữa:

Bật Better WMA lên, vào option chon user preferences rồi chuyển sang hệ m.
Trở lại màn hình ban đầu của BWMA, thấy group Lines and Text, click chon Advance và chọn kích thước cho các màu cần in (giống như bạn đang in file cad ra máy in đó) sau đó copy, (chọn khung hình cần copy), mở word và paste (chỉnh size cho hình) là OK

mình chưa hiểu ý bạn?
Nếu bạn muốn chỉ copy hình mà ko có nền thì mình ko biết.

V

Viet Cuong

Chắc bạn ấy muốn copy hình vẽ trong CAD vào word (bỏ nền đen của cad mà) nên mới hỏi như vậy. Muốn vậy thì dùng BWMA là tốt rồi ngoài ra nếu dung Office 2003 trở lên thì không cần dung thêm phần mềm nào cả, cứ copy and paste là OK.

Cụ thể là như sau:

Em vẽ hình và muốn chỉ copy hình đó sang word ( không phải là chụp luôn màn hình cad )

EM copy được nhưng đường nét không đúng

EM dùng chương trình Better... thì lại chỉ thấy một cái khung như khi chèn hình vào word mà không thấy hình đâu cả

Em đã làm theo chỉ dẫn của các anh

Nếu các anh có thể thì chỉ giúp em từng bước để đường nét sau khi copy không thay đổi và em có thể in được file wird này

Em cảm ơn rất nhiều

Nếu em sử dụng Office2003, thì em làm như sau:
Mở Word để soạn thảo bình thường, đến vị trí cần để hình minh họa thì em vào menu:
Insert/Object, nó sẽ hiện ra popup menu, em click vào AutoCAD Drawing.
Lúc nầy word sẽ liên kết (mở ) trang Cad ra để em vẽ.
Em cứ vẽ bình thường như hằng ngày vẫn vẽ. Nhưng nhớ thiết lập đường nét cho đúng. Nhớ save lại đang vẽ, kế tiếp em click vào nút LWT bên cạnh nút Model tù7 hướng bên tay phải qua, nút thứ 2 ( thanh trạng thái cuối cùng ấy chung với Nút lệnh Osnap, Ortho....). Em sẽ thấy CAD hiện đường nét đúng với những gì mà em đã thiết lập.
Save lại cái nữa.
Bi giờ thì em chỉ close CAD lại thôi. Chương trình sẽ tự trở lại WOrd ban đầu, nhưng lúc nầy trong Word của em đã có hình CAD đúng với những gì mà em đã vẽ, đường nét okie, và in ra thì đúng với những gì mà em mong muốn.
Chúc em thành công.

Cám ơn anh Linh vì câu trả lời bổ ích !
Tiện đây, anh cho em hỏi thêm câu này nhé, em vào insert - object em thấy ở đó có cho phép insert solid part document, cosmos document, .. nói chung là các file 3D nhưng khi em insert vào thì nó cứ đứng ở hình chiếu Oxy em tìm mãi mà ko thấy có chỗ nào để chuyển góc nhìn về 3D. Anh Linh biết chỉ cho em nha ;D

Em đã làm được rồi nhưng còn 1 vấn đề như sau:

- Hình vẽ trong cad em đặt là kiểu 3D Hidden ( hướng nhìn )

Em muốn sang word cũng như vậy để in ra nhưng nó lại vẫn là 3D Khung dây

Mong anh em chỉ giúp thêm vấn đề này

Cái nầy mình cũng mới tìm tòi ra để trả lời cho các bạn thôi, còn cái vụ 3D thì chưa thử, nhưng nó sẽ ra khung dây là cái chắc, tinh chỉnh cho nó sang dạng render thì đang mò đây. Mình cũng đang thử nghiệm với ProE, SW... khi nào có kết quả sẽ báo.
Anh em nào nghiên cứu thì share cho mọi người. Mong rằng sẽ sớm được chứ đừng "nghiên cứu" riết thành " ngu kiến" !:D

Sao phải tự làm khổ mình làm chi vậy, cứ dùng phần mềm BetterWMF là xong. Cho chạy chương trình lên, có hiện icon ở system tray. vào cad bao hình muốn copy, sẽ có 1 bảng thông báo hiện ra. Chú ý là đổi sang màu trắng hoàn toàn thôi (nếu muốn ở Word là màu đen hết), muốn điều chỉnh đường nét thì bật LWT lên. Vậy thôi. Còn hìh 3D Hidden thì theo mình không được vì lệnh đó chỉ cho nhìn trong cad thôi. Lưu nó ở dạng file ảnh là ổn thôi.

N

nguyenthanhtuan

Em thấy dùng phần mềm BetterWMF cực kì tiện lợi. Mà lại chỉnh sửa rất nhanh. Các nét vẽ rõ ràng. Nét đậm , mảnh có đủ cả( nếu trong bản vẽ của bạn khi ở trong word muốn có cả đầy đủ nét đậm và nét mảnh). Bạn có thể làm như sau:
- Bước 1: Bạn vẽ trong cad cái bản vẽ bạn cần cho vào word. Thường thì trong bản vẽ cad phải qui định nét mảnh, nét đậm( ví dụ: nét của dimension và nét mặt cắt phải là nét mảnh). Và bạn nên chú ý rằng mổi layer thì bạn nên thiêt lập cho nó một màu nhất định. Điều này rất quan trọng khi bạn đi in cũng như khi bạn chèn cad sang word. Ví dụ: bạn vẽ 1 chi tiết có các đường bao bạn đặt là nét màu trắng(color7), các đường ghi kích thước là màu đỏ. Lúc vẽ xong chi tiết thì sang bước sau.
- Bước 2: Chạy chương trình BetterWM trong mục lines and text bạn tích vào ô make all black, sau đó tích vào ô Advanced nhấn Edit. Nó sẽ hiện ra cho bạn 1 bảng gồm các màu và các giá trị về độ đậm của nét đó. Ví dụ bạn muốn nét trắng(color7) trong cad là nét đậm thì bạn tích chuột vào màu đó(color7)và thay đổi giá trị tại ô Edit value từ 0,01 thành giá tri bao nhiêu đấy mà bạn muốn. Còn bạn muốn thay đổi độ mảnh của các nét( với màu tương ứng) thì làm tương tự. Sau đó ấn OK
- Bước 3: trong mục filled color bạn nhớ tích vào ô make all black( cái này cần tích vào để cho các mũi tên của dimension cung được rõ nét khi chuyễn sang word). Nhấn apply, close.
- Bước 4: Từ bản vẽ cad ở bước 1 bạn quýet cả chi tiết ,nhấn chuột phải vào copy. Mở bản word và pase vào là xong.
Em làm cái này nhìu rùi và thấy kết quả rất tốt.
Em mới vào diển đàn nên viết lách chưa tốt lắm mong các bác thông cảm nha.