CẢm biến Senser này được sử dụng như thế nào ạ !!

Author
mình mới làm quen với khí nén.. mong các huynh chỉ giúp cấu tạo vào nguyên lý em này với!!
cái này có cả NO NC ko các huynh
nhãn hiệu : Airtac CS1-F 26

F

fivehome

Ðề: CẢm biến Senser này được sử dụng như thế nào ạ !!

nếu gắn trên thân xy lanh thì có thể là dạng hành trình thôi, đoán thế!

Author

uh đúng nó là hình trình nhưng mình không biêý nso là NO hay NC với lại thường CTHT có cả NO và NC cái này hình như có 1 loại

F

fivehome

có loại gắn kèm cả đèn báo, thường đóng hay mở chắc tùy theo loại mạch của nhà thiết kế, nó dùng ... điều khiển van , nhà em biết bấy nhiêu thôi!

Xin hỏi bạn 1 câu: ở trường bạn có học môn nào về cảm biến không?
Search google ra loại này là Cảm biến từ, nghĩa là dùng hiện tượng cảm ứng điện từ để xác định vật có từ tính (sắt/nam châm...). Hầu hết tất cả các loại cảm biến trả về tín hiệu Hiệu điện thế, theo hình chụp của bạn chỉ có 2 đầu dây nối với cảm biến. Bạn gắn 1 con LED vô 2 sợi dây kia, nối tiếp với điện trở nhỏ nhỏ cho chắc. Cầm 1 cục sắt tới gần cảm biến xem thử đèn có sáng hay không. Nếu không sáng thì đảo chiều LED. Thử lại. Biết liền chứ có gì khó đâu:
- Có vật --> Có điện?
- Không vật --> Mất điện?
Mà lần sau bạn có hỏi gì cũng từ từ để người ta trả lời. Tham khảo 2 link này:
http://www.kitairu.net/general-mechanical-components/mechanical-components/83470.html
http://www.tienphat-automation.com/p2563-c277-277-SENSOR-CS1-F.aspx

Phải xem kỹ lại trên thân cảm biến xem có dữ liệu gì về nó không, ví dụ:
- Điện áp làm việc, thông thường là 24V DC, nhưng lâu lâu cũng có cậu dùng 5V DC.
- Trạng thái của tiếp điểm: NC hay NO
Trong trường hợp cụ thể này, do chỉ có 02 dây nên tin chắc là chỉ có 01 cặp tiếp điểm, NO hay NC lại tùy thuộc vào kết cấu cụ thể của từng cảm biến( nhưng thường thì là NO). Bạn có thể kiểm tra sơ bộ bằng cách dùng VOA đo điện trở giữa hai đầu dây, nếu bằng 0( ít khi xảy ra) thì là NC, còn nếu có giá trị nào đó thì là NO, khi cấp nguồn vẫn không nối mạch, chỉ khi có một vận có tác động tới từ tính( kim loại nào đó) thì mạch mới thông.

Author

uh mình xin Lỗi :) có gì không phải bạn bỏ quá cho ..mình đã thử rồi bạn ạ !! cái này là cảm ứng từ khi có nam châm lại gần thì nó tác động lên đóng mạch .chứ không phải cục sắt nhé !!! nó là loại NO .. cảm ơn các bạn nhiều !!

Author

cho mình hỏi thế có loại có cả NO và NC không
namnp2007