Căn cứ vào đâu để lựa chọn dung sai và cấp chính xác cho chi tiết?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Căn cứ vào đâu để lựa chọn dung sai và cấp chính xác cho chi tiết?

@Nhjkjeu: dung sai của trục là "h" chữ nhỏ, còn "H" dùng cho dung sai lỗ.
Mình thì thường dùng g6 cho mối lắp vòng bi để cho dễ tháo lắp. Chưa thấy khách hàng phàn nàn gì.
:)
Còn về độ nhám, trên lý thuyết thì càng nhỏ càng tốt, nếu độ nhám lớn (độ nhấp nhô bề mặt cao) thì sau khi lắp ráp hoặc vận hành một thời gian nhấp nhô bị mài mòn thì mối ghép sẽ lỏng dẫn đến ko đạt yêu cầu, nhưng càng nhỏ thì gia công càng tốn kém -> tuỳ từng công ty, tuỳ từng sản phẩm ( cao cấp, hay phổ thông) mà quy định. Mối ghép vòng bi thường mình dùng Ra1.6, máy cao cấp thì 0.8

Author

mấy anh có thể trao đổi với nhau để em tiếp thu được không.hjhj.em cũng chưa nắm được :42:

Author

@Nhjkjeu: dung sai của trục là "h" chữ nhỏ, còn "H" dùng cho dung sai lỗ.
Mình thì thường dùng g6 cho mối lắp vòng bi để cho dễ tháo lắp. Chưa thấy khách hàng phàn nàn gì.
:)
Còn về độ nhám, trên lý thuyết thì càng nhỏ càng tốt, nếu độ nhám lớn (độ nhấp nhô bề mặt cao) thì sau khi lắp ráp hoặc vận hành một thời gian nhấp nhô bị mài mòn thì mối ghép sẽ lỏng dẫn đến ko đạt yêu cầu, nhưng càng nhỏ thì gia công càng tốn kém -> tuỳ từng công ty, tuỳ từng sản phẩm ( cao cấp, hay phổ thông) mà quy định. Mối ghép vòng bi thường mình dùng Ra1.6, máy cao cấp thì 0.8

Mấy anh cho em hỏi vs cụm bánh xe này thì em chọn dung sai như vậy thì như thế nào ạ!...đây là cơ cấu trục chủ động của robo máy hàn đó mấy anh,,,cái bánh đai gắn trên đó sau này sẽ được lắp dây đai và truyền lực cho trục bị động nak..mấy a xem ảnh rồi hướng dẫn giùm em nha!em cảm ơn ạ!

đây là bản vẽ chế tạo trục mà em vẽ mấy anh hướng dẫn giúp em!

Mấy anh cho em hỏi vs cụm bánh xe này thì em chọn dung sai như vậy thì như thế nào ạ!...đây là cơ cấu trục chủ động của robo máy hàn đó mấy anh,,,cái bánh đai gắn trên đó sau này sẽ được lắp dây đai và truyền lực cho trục bị động nak..mấy a xem ảnh rồi hướng dẫn giùm em nha!em cảm ơn ạ!

đây là bản vẽ chế tạo trục mà em vẽ mấy anh hướng dẫn giúp em!
Bản vẽ chi tiết của bản có dung sai lắp chặt ở các vị trí lắp bánh răng, lắp bánh đai và bánh xe, Theo mình những chỗ này phải để lắp lỏng, thực tế ng ta cũng để lắp lỏng,còn chỗ ổ bi thì bạn có đường kính ổ lăn rồi, tra dung sai theo ổ lăn là ra dung sai trục mà

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Bản vẽ chi tiết của bản có dung sai lắp chặt ở các vị trí lắp bánh răng, lắp bánh đai và bánh xe, Theo mình những chỗ này phải để lắp lỏng, thực tế ng ta cũng để lắp lỏng,còn chỗ ổ bi thì bạn có đường kính ổ lăn rồi, tra dung sai theo ổ lăn là ra dung sai trục mà
@Lamcad : Điều quan trọng là Lỏng nó Lỏng như thế nào. Mà chặt nó chặt như thế nào. Chính xác nó chính xác như thế nào.:D

@Lamcad : Điều quan trọng là Lỏng nó Lỏng như thế nào. Mà chặt nó chặt như thế nào. Chính xác nó chính xác như thế nào.:D
Đã gọi là lắp chặt thì khi lắp lên cần phải có lực ép hoặc đóng, thông thường những vị trí này người ta cần tháo rời bằng tay mà không cần lực quá lớn để tác động, Nếu chỉ lấy búa ghõ nhẹ nhẹ thì lại là lắp trung gian, với dung sai trên bản vẽ ấy lad dung sai + cả trên lẫn dưới thì lắp chặt ở đây là không nên, theo ngu ý của mình là như vậy

Author

:39::17: tình hình là có nhiều vấ đề thật đấy.vậy giờ em nên sửa lại thành lắp lỏng à mấy anh, mà dung sai then và độ nhám em ghi vậy chắc cũng sai luôn rồi! em mới bắt đầu công việc xuất bản nên vấ đề này là cực kì khó khăn á! :-w

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

:39::17: tình hình là có nhiều vấ đề thật đấy.vậy giờ em nên sửa lại thành lắp lỏng à mấy anh, mà dung sai then và độ nhám em ghi vậy chắc cũng sai luôn rồi! em mới bắt đầu công việc xuất bản nên vấ đề này là cực kì khó khăn á! :-w
Chuyển sang lắp lỏng thì chuyện gì sảy ra? Sao không hỏi kỹ đã rồi mới quyết định? Cái gì cũng có cái "giá"của nó.
Lắp chặt thì khó tháo lắp nhưng lắp lỏng lại phải thêm 1 loạt các chi tiết như: chặn 2 đầu tránh bánh xe rơi ra, ống lót cố định vị trí bánh răng, vòng bi -> tốn tiền.

Dung sai thì là do yêu cầu chế tạo ra thôi muốn cấp chính xác là bao + kích thước sản phẩm mình đanh giá công. Còn về dung sai lắp ghép thì nó cần có nhiều yếu tố lấy cái gì làm chuẩn khi lắp trục vào ổ bi thì ổ bi làm chuẩn( nó chế tạo sẵn và theo tiêu chuẩn quốc tế)=> trục sẽ làm chuẩn cho các chi tiết khác như là bánh răng, bánh đai, đĩa xích... Mấy vị trí trên bản vẽ trên thì theo mình thường lắp H7/k6 còn then lắp trên trục thì thường là lắp trung gian. Đây là ý kiến của mình

Author

em đã bắt đầu hiểu được một ít vấn đề rồi mấy a ạ!và nếu được sự trao đổi của mấy anh thì em mới vỡ ra được nhiều vấn đề đó.hjhj:41:.tuy nhiên thì em mới hiểu được 1 xíu thôi!

Author

Chuyển sang lắp lỏng thì chuyện gì sảy ra? Sao không hỏi kỹ đã rồi mới quyết định? Cái gì cũng có cái "giá"của nó.
Lắp chặt thì khó tháo lắp nhưng lắp lỏng lại phải thêm 1 loạt các chi tiết như: chặn 2 đầu tránh bánh xe rơi ra, ống lót cố định vị trí bánh răng, vòng bi -> tốn tiền.

Nghe anh Tieubu nói thì nó lại liên qun đến vấn đề kinh tế nữa..thế này thì độ phức tạp nó ngày càn cao rồi.nên nhờ mấy anh hướng dẫn cho em từng tí một ,em hj vọng và em tin e sẽ hiểu ra được vấn đề :11:

Nghe anh Tieubu nói thì nó lại liên qun đến vấn đề kinh tế nữa..thế này thì độ phức tạp nó ngày càn cao rồi.nên nhờ mấy anh hướng dẫn cho em từng tí một ,em hj vọng và em tin e sẽ hiểu ra được vấn đề :11:
Lựa chọn dung sai cho chi tiết là lựa chọn cho thiết kế, là kỹ sư trước tiên phải làm đúng về mặt kỹ thuật, chắc chắn về mặt kỹ thuật với điều kiện sản xuất của mình đã rồi mới đến bài toán về kinh tế, với một cái máy tiện cà tàn để đạt dung sai tới hàng micromet thì khó hơn lên dời, vì vậy, tùy vào điều kiện sản xuất mà bạn chọn dung sai trong khả năng gia công và dung sai đó phải phù hợp để chi tiết của bạn có thể làm việc ổn định đượcm, nếu bạn làm cho công ty liên doanh hoặc công ty nước ngoài thì việc tiết kiệm mấy con vít trí, Đai ốc công, mấy cái vòng chặn như bạn Tieubu nói thì chắc là sớm muộn cũng tèo, làm cho mấy mấy ông Việt Nam thì hãy tính đến chuyện tiết kiệm. Công ty mình hay nhập hàng bên TQ, về VN sản xuất nhái mấy cái hàng nhập về mà ông Sếp còn bảo ăn bớt nữa, TQ đã thuộc loại ăn bớt vật liệu siêu cao thủ, VN mình còn cao thủ hơn

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Lựa chọn dung sai cho chi tiết là lựa chọn cho thiết kế, là kỹ sư trước tiên phải làm đúng về mặt kỹ thuật, chắc chắn về mặt kỹ thuật với điều kiện sản xuất của mình đã rồi mới đến bài toán về kinh tế, với một cái máy tiện cà tàn để đạt dung sai tới hàng micromet thì khó hơn lên dời, vì vậy, tùy vào điều kiện sản xuất mà bạn chọn dung sai trong khả năng gia công và dung sai đó phải phù hợp để chi tiết của bạn có thể làm việc ổn định đượcm, nếu bạn làm cho công ty liên doanh hoặc công ty nước ngoài thì việc tiết kiệm mấy con vít trí, Đai ốc công, mấy cái vòng chặn như bạn Tieubu nói thì chắc là sớm muộn cũng tèo, làm cho mấy mấy ông Việt Nam thì hãy tính đến chuyện tiết kiệm. Công ty mình hay nhập hàng bên TQ, về VN sản xuất nhái mấy cái hàng nhập về mà ông Sếp còn bảo ăn bớt nữa, TQ đã thuộc loại ăn bớt vật liệu siêu cao thủ, VN mình còn cao thủ hơn
@ Tran Phuong: Là một kĩ sư trẻ mới ra trường. Việc chưa có kinh nghiệm và nhiều kiến thức trong sách vở có khác với ngoài thức tế là điều đương nhiên
Nhưng là 1 kĩ sư. Trước 1 công việc, nhiệm vụ hãy suy nghĩ thật kĩ. Và khi các đàn anh đi trước truyền đạt kinh nghiệm. Cũng hãy suy nghĩ thật kĩ. Không đc đẽo cày giữa đường.

Author

@ Tran Phuong: Là một kĩ sư trẻ mới ra trường. Việc chưa có kinh nghiệm và nhiều kiến thức trong sách vở có khác với ngoài thức tế là điều đương nhiên
Nhưng là 1 kĩ sư. Trước 1 công việc, nhiệm vụ hãy suy nghĩ thật kĩ. Và khi các đàn anh đi trước truyền đạt kinh nghiệm. Cũng hãy suy nghĩ thật kĩ. Không đc đẽo cày giữa đường.
Hjhj.Dạ.em rất cảm ơn lời khuyên rất chân thành của anh, mỗi người trả lời cho em đều mang đến cho em 1 khía cạnh riêng biệt và nhờ vào đó em mới tổng hợp được những kiến thức cho em nên thực sự rất cảm ơn về mọi ý kiến của mấy anh! Có thể 1 ý kiến đó nó sai cho chi tiết này nhưng khi gặp 1 chi tiết khác em lại có thể ứng dụng được nhờ sự hướng dẫn đó của mấy anh, nên em sẽ rất muốn nghe ý kiến của mọi người cả về kiến thức làm việc lẫn kiến thức để trở thành 1 con người ngoài xã hôi, em là 1 sinh viên cao đẳng và thực sự em cũng chưa biết được là 1 sv tốt nghiệp cao đẳng nó có lượng kiến thức như thế nào so với sinh viên đại học tuy nhiên thì e nghĩ cũng không khác biệt là bao!nên những gì mấy a hướng dẫn đã giúp cho em có thêm rất nhiều điều cần thiết và nhanh chóng mà em có thể phải học hết cả 1 học phần, 1 môn học mới hiểu ra nội dung đó!hjhj.

Theo ý kiến mình thì kiến thức học được chỉ là cái nền để bạn tư duy khi làm việc còn khi làm việc nhiều lúc nó khác. Khi muốn biết cấp chính xác bao nhiêu thì theo mình nghỉ phải biết yêu cầu kỹ thuật của chi tiết đó là gì lắp với cái gì trên một chi tiết có thể có chổ là cấp chính xác 5, 6 nhưng có chổ 7 có chổ không gia công luôn ( giống ngư một số trục truyền động đó) còn dung sai thì từ cấp chính xác và yêu cầu lắp ghép ( lắp chặt lắp lỏng hay trung gian) bạn sẽ tra ngược ra được dung sai chính xác. Còn bạn nói một máy cà tàng không làm được chính xác thì chưa chắc ah nha, ở cty củ mình có một ông anh làm bảo trì ông đó dùng máy tiện cổ điển để làm đầu nối trục chính cho máy tiện CNC chạy ok độ đảo chỉ là 5micromet thôi bạn thấy có ngược lại với lý thuyết không.

Author

Hi hi.Tay nghề chú ấy chắc phải biết...em cũng cảm ơn mấy ảnh đã hướng dẫn em bữa giờ...nếu có chưa biết có thể em sẽ lại viết vào chính cái topic này nhờ mấy anh hướng dẫn giùm :8: Hi Hi

Last edited by a moderator:

mình có chút kinh nghiệm làm cho cty Nhật muốn đóng góp một chút về phần độ nhám bề mặt.
những bề mặt lắp ghép không cần độ chính xác thì không cần gia công.
những bề mặt lắp ghép cần độ chính xác một chút thì gia công 1 tam giác.
bề mặt cần độ chính xác hơn thì cần 2 tam giác (vd: bề mặt then(2 mặt chịu lực), các mặt lắp ghép với bạc đạn,...)
bệ mặt lắp ghép mà đòi hỏi độ chính xác cao đồng thời có sự chuyển động thì 3 tam giác (vd: bề mặt của trục với ổ trượt, mặt của các rãnh lắp ghép với oring ngăn dầu, bề mặt của xilanh...)
bề mặt lắp ghép cực kì chính xác, đồng thời có sự truyền chuyển động thì dùng 4 tam giác (vd: bề mặt của xilanh thủy lực yêu cầu độ chính xác cao,...)
các tam giác gia công tra là các kí hiệu về độ nhám theo tiêu chuẩn Nhật bạn nhé.
thông thường thì những trường hợp 3 tam giác và 4 tam giác thì bề mặt có thể thấm crom hoặc niken, hoặc xử lý nhiệt.

Last edited:
T

thewindicit

Có ae nào có thể cho e hỏi như thế nào là mối ghép tiêu chuẩn và mối ghép phi tiêu chuẩn được không ạ ?

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Có ae nào có thể cho e hỏi như thế nào là mối ghép tiêu chuẩn và mối ghép phi tiêu chuẩn được không ạ ?
đọc lại #10 đi bạn.
nên xem kỹ lại các phần trả lời trong topic trước khi hỏi nhé.

Last edited:

Dựa vào điều kiện làm việc để chọn kiểu lắp ghép(lắp lỏng, lắp trung gian hoặc lắp chặt), theo kiểu lắp, theo tính công nghệ của từng chi tiết ta chọn được hệ thông lắp, chọn được hệ thống lắp sẽ chọn được miền dung sai( trong sổ tay cho nhưng miền dung sai ưu tiên để lựa chọn), Có miền dung sai tra sổ sẽ chọn được dung sai.
Có anh em nào giỏi về dung sai có thể hướng dẫn mình cách lựa chon dung sai và cấp chính xác được không,mình không biết căn cứ vào đâu để lựa chọn dung sai và cấp chính xác cho chi tiết :20: