Cần giúp đỡ vẽ chi tiết có hình dạng phức tạp

mrgiang99

Active Member
Ðề: Cần giúp đỡ vẽ chi tiết có hình dạng phức tạp

Người chuyên làm hàng mà còn không đọc được bản vẽ của bạn thì làm sao người khác đọc được?

Trừ phi bạn gửi luôn chi tiết cho người ta... hoặc gửi hình chụp!

Mà thú thật cái bản vẽ của bạn đặt thì chẳng ai nhận đâu!

Lời khuyên cho bạn là phải tham khảo thật nhiều các bản vẽ chế tạo hơn nữa.

Và khi không hình dung được thì bạn phải thêm hình chiếu ở các hướng khác nhau, thêm các hình cắt dọc ngang 1/X... hoặc đưa vào cắt lớp citi cũng OK...

Ngày xưa khi chưa có 3D, người ta vẫn dùng 2D đặt hàng đấy thôi!
Thậm chí người ta còn vẽ 3D bằng tay, tức là hình chiếu trục đo đấy!

Và thêm nữa nếu bạn muốn có người dựng 3D giùm 1 chi tiết khó như kiểu này thì nên đưa vào mục đố vui..., nếu cần thì có thưởng!

Last edited:
S

Slash

Chi tiết này ảo quá, có lẽ là bản vẽ sai chỗ nào đó vì gióng điểm cao nhất của 3 hình chiếu không bằng nhau

Chào bạn!

Thứ nhất, về bản vẽ cad của chi tiết thì giống bạn Slash đã nói, chiều cao hình chiếu đứng và cạnh không bằng nhau.
Mình bổ sung thêm 1 điểm nữa là ở đáy bạn ghi đường kính (phi) nhưng hình chiếu đứng thì lại là chiều dài. Nếu ý bạn là hình elip thì không có ghi kích thước đường kính chứ !!!

Thứ hai, bạn không có hình chiếu bằng. Nếu bạn nói đây là chi tiết thật mà bạn đặt hàng, phải chăng bạn đang thử thách người đọc bản vẽ hay người thiết kế. Vì nếu không có hình chiếu bằng, mình có thể đưa ra ít nhất là 2 đáp án cho chi tiết này.

Thứ ba, tạm thời mình cũng dựng ra được chi tiết, nhưng đầu tuần công ty triển khai nhiều việc quá nên chưa hoàn chỉnh được. Tạm thời, mình diễn giải chi tiết bằng lời nhé. Chi tiết này dạng bẻ gập có đường chấn góc nhọn ở giữa. Cứ lấy hình chiếu cạnh 1 bên chiếu dài ra là ra hình dạng tương đối của chi tiết rồi. Sau đó làm vỏ chi tiết theo đường khuất. Hình chiếu đứng cho thấy các chỗ khoét của chi tiết. Khoảng cách 12 và 16 của 2 hình chiếu cạnh cho thấy phần rìa của 2 hình chiếu này cắt không bằng nhau (ở phần này cũng đã cho thấy khá nhiều đáp án khác nhau cho chi tiết : vát 45, 30 hay 60 ở mỗi đầu; cắt xéo; ...).

Chúc bạn mau chóng thiết kế được chi tiết theo ý bạn cần.

vantrongck2

Active Member

để mình xem có gì mình giúp cho
ráng đợi mình 2 hôm nữa nhé, đợi cv mình xong, đang bận lắm

N

nguyenanhtuangt

Last edited by a moderator:

vantrongck2

Active Member

Chào các bác,

E có một chi tiết hơi khó hiểu nên không đặt hàng được, các bác giúp em thể hiện nó bằng 3D với. E xin cảm ơn trước ạ!
Đây là link tải chi tiết dạng cad ạ: http://www.mediafire.com/?t93r949y4sppotw
mình đã xem bản vẽ
bản vẽ của bạn cần phải thể hiện lại cho người đọc hiểu được những điều sau đây:
1. bản vẽ của bạn thể hiện các hình chiếu dựa theo tiêu chuẩn nào? tiều chuẩn jis hay tcvn
2. tại đỉnh chiếu của 2 hình mình thấy đường gióng ở đỉnh cao nhất không bằng nhau?(*)
3. các hình chiếu thể hiện mặt cắt nào?
4. khi một chi tiết có hình dạng phức tạp ở dưới bản vẽ phải view một hình trục đo hoặc xiên cân để người gia công có thể dễ định hình chi tiết đó
bạn có thể cho biết thêm các thông số trên được không?

(*)

vantrongck2

Active Member

đọc qua bài của các bác em cung muốn hỏi đôi chút, em mới vẽ solidworks nên cho e hỏi la solidworks có thể vẽ những hình phức tạp như thế này không? http://i1268.photobucket.com/albums/jj564/nguyenanhtuangt/khunghinh.jpg
ai có cách vẽ có thể chỉ giáo cho e với không?
mail của e là : nguyenanhtuantk@gmail.com
xin cảm ơn mọi người.
đây là những chi tiết chạm khắc, vẽ thì được nhưng chắc sẽ đuối lắm với một phần mền như solid
hehe, cố vẽ đi nhé, hình này nếu nhanh chắc cũng phải 3 tháng nếu dùng pro, còn solid sữ lý bề mặt chắc lâu hơn, chừng 6thang chắc xong

ntd_hut

Author

Xin cảm ơn các bác đã quan tâm, đặc biệt là bạn zeronht, e vốn học vật liệu nên kinh nghiệm về chế tạo cơ khí ko có nhiều nên truyền đạt ý tưởng chưa tốt mong các bác thông cảm và em sẽ cố gắng học hỏi thêm. tuy nhiên theo miêu tả của bạn anh zeronht thì đấy đúng là chi tiết em cần dựng, dạng hình loft bời 2 biên dạng là hình tròn đường kính 46 và hình chữ nhật tạo bởi 3 đường chấn góc.<br>E đang hình dung các nguyên công chế tạo như sau: Cắt chép hình, tạo cung tròn hai đầu, tạo ba đường <br>chấn góc bằng dập, chồn ép đầu chấn góc để đạt đường kính 46.<br>Mong các bac giúp đỡ và góp ý<br>