Can thiệp tùy chọn xuất bản vẽ Solidworks sang autocad

K

khaiminhcokhi

Author
Em xin chào các anh, em, bạn.
Các anh cho mình hỏi, hiện tại công việc của mình có một khâu liên quan đến việc xuất bản vẽ file solidworks drawing sang file autocad để gia công cắt laser.
Yêu cầu:
  • Đúng tỉ lệ 1:1
  • Càng ít file càng tốt (gộp được tất cả bản vẽ của một máy vào càng ít file thì càng tốt)
Hiện tại, cách em đang làm:
  • Xuất theo file solidworks drawing (ví dụ 1 file 1 cụm gồm 5,10,15 sheet bản vẽ. Một máy gồm nhiều cụm, nhiều file ). Sau khi xuất sang định dạng autocad, em sẽ copy từng bảng vẽ ở từng sheet vào chung 1 môi trường model. Sau đó scale tỉ lệ sao cho đúng với 1:1.
  • Phải gửi một lần nhiều file, không copy vào chung file autocad được (vì khi ghép lại với nhau, bị xung đột tỉ lệ, bị xung đột block, bom,...), sau khi copy chung 1 môi trường, số và kích thước bị nhảy, phải chỉnh sửa từng cái một, rất mất thời gian.
Nhờ các anh em có bí quyết hay thủ thuật nào có thể rút ngắn thời gian làm việc này lại không. Em xin cám ơn.

Attachments

Thường, bên mình có một drawing template (với các thiết lập ratio và layer phù hợp) cho việc xuất cutting patterns, rồi xuất tất cả các parts cần cắt lên cùng một drawing sheet đó- thì khi lưu ra dxf sẽ nằm trên cùng một dxf hết.

Last edited:
Đúng tỉ lệ 1:1
-chi tiết trong drawing phải để theo tỉ lệ của sheet
-khi save as sang dxf trong option chọn enable cho scale output 1:1
Càng ít file càng tốt - cái này thì mình không khuyến khích do nhiều part trong 1 drawing khi đó drawing sẽ phải liên kết với tất cả các part này làm nó nặng xử lý khó khăn
- bạn có thể xuất dxf cho từng part rồi xử lý trên autocad, mỗi file trong dxf bây giờ đã có tỉ lệ 1:1 chỉ cần copy bỏ vào 1 file cad là xong

K

khaiminhcokhi

Author
Thường, bên mình có một drawing template (với các thiết lập ratio và layer phù hợp) cho việc xuất cutting patterns, rồi xuất tất cả các parts cần cắt lên cùng một drawing sheet đó- thì khi lưu ra dxf sẽ nằm trên cùng một dxf hết.
Rất cám ơn ý kiến của bạn. Đó cũng là một cách để tiết kiệm rất nhiều thời gian (cho người thiết kế) và mình cũng đã từng làm.

Tuy nhiên cách đó mình còn một số hạn chế nên đã không còn làm, ví dụ như người gia công bản vẽ cutting sẽ rất khó phân biệt các chi tiết và các yêu cầu kt đi kèm theo bản vẽ giấy, như (mặt tole, màu tole, đánh dấu đường chấn,đánh số chi tiết ... ), ngoài ra nếu làm chi tiết bản vẽ giấy đủ để người khác có thể hiểu và phân biệt thì cũng sẽ mất kha khá thời gian và yêu cầu cấu hình máy tương đối (để có thể update một lượng lớn chi tiết, tránh mất nét trong quá trình xuất sang 2D). => thời gian trao đổi, giải quyết thắc mắc sẽ phát sinh nhiều hơn trong quá trình gia công.
Ý đồ của mình, nếu như có thể vận dụng được các bản vẽ đã thiết kế, thì càng tốt, nghĩa là người nhận file cutting sẽ nhận luôn bv autocad, và một hình cắt đính kèm (mình copy ra và xóa hết các nét thừa), tất cả nằm trong một môi trường. như vậy người đọc file sẽ hiều được ý đồ, hình dung được tổng thể của máy và hơn hết là dễ quản lý.

K

khaiminhcokhi

Author
Đúng tỉ lệ 1:1
-chi tiết trong drawing phải để theo tỉ lệ của sheet
View attachment 7091
-khi save as sang dxf trong option chọn enable cho scale output 1:1
View attachment 7092
Càng ít file càng tốt - cái này thì mình không khuyến khích do nhiều part trong 1 drawing khi đó drawing sẽ phải liên kết với tất cả các part này làm nó nặng xử lý khó khăn
- bạn có thể xuất dxf cho từng part rồi xử lý trên autocad, mỗi file trong dxf bây giờ đã có tỉ lệ 1:1 chỉ cần copy bỏ vào 1 file cad là xong
Cám ơn bạn đã quan tâm,
tuy nhiên cách này có một hạn chế là thời gian mở từng file lên rất là tốn kém, (nếu gặp phải những máy có số loại chi tiết lớn thì cũng khó khăn), tuy nhiên cách này nếu áp dụng được thì khá là logic và chặc chẽ trong việc quản lý cũng như là áp dụng cho standard data, và rất dễ dàng trong việc kế thừa bản vẽ.

Rất cám ơn ý kiến của bạn. Đó cũng là một cách để tiết kiệm rất nhiều thời gian (cho người thiết kế) và mình cũng đã từng làm.

Tuy nhiên cách đó mình còn một số hạn chế nên đã không còn làm, ví dụ như người gia công bản vẽ cutting sẽ rất khó phân biệt các chi tiết và các yêu cầu kt đi kèm theo bản vẽ giấy, như (mặt tole, màu tole, đánh dấu đường chấn,đánh số chi tiết ... ), ngoài ra nếu làm chi tiết bản vẽ giấy đủ để người khác có thể hiểu và phân biệt thì cũng sẽ mất kha khá thời gian và yêu cầu cấu hình máy tương đối (để có thể update một lượng lớn chi tiết, tránh mất nét trong quá trình xuất sang 2D). => thời gian trao đổi, giải quyết thắc mắc sẽ phát sinh nhiều hơn trong quá trình gia công.
Ý đồ của mình, nếu như có thể vận dụng được các bản vẽ đã thiết kế, thì càng tốt, nghĩa là người nhận file cutting sẽ nhận luôn bv autocad, và một hình cắt đính kèm (mình copy ra và xóa hết các nét thừa), tất cả nằm trong một môi trường. như vậy người đọc file sẽ hiều được ý đồ, hình dung được tổng thể của máy và hơn hết là dễ quản lý.

Vâng anh, với mình thì tùy điều kiện chủ quan và loại hình cv mỗi nơi để có thể đánh giá hiệu quả của workflow. Đặc thù bên mình với các sp sheetmetal lại cũng đưa tất các thông tin nguyên công, vật liệu cần thiết lên bản vẽ cắt . Bao gồm từ bendnotes các nguyên công lỗ, các đường nét cũng được quy định, BoM, Isometric nếu cần thiết. Tất cả các thông tin đv cắt/ chấn cần biết.
Bên mình, đối với một số k.h, họ cũng ko muốn gửi bản vẽ chi tiết kỹ thuật cho đơn vị chỉ thực hiện một vài nguyên công cho chi tiết đó, hay muốn người cắt hiểu tổng thể máy.
Phản hồi từ đối tác gia công cũng tích cực vì họ quote nhanh hơn. Đối với team design thì update theo topdown nhanh hơn khi có thay đổi.
Thêm vào đó, về máy móc thì bên mình cũng chịu khó đầu tư máy trạm chuyên dụng nên ít khi gặp vấn đề giới hạn tài nguyên của máy.

Bản thân bên mình cũng đang hoàn thiện hóa quá trình này- sao cho thông tin được truyền đạt đúng đủ và hạn chế hiểu lầm với các đv gia công- và tiết kiệm thời gian nhất.
Với ý đồ của anh là rất hợp lý, nhưng dương như cũng khá chi phi thời gian xử lý file CAD. Macro có thể là một giải pháp hỗ trợ, mình cũng biết có một số addin giúp làm việc với sheetmetal tiện hơn (mình không dùng)- a có thể tìm hiểu thêm xem.

Còn xuất rời rác từng file, cũng có ưu điểm do loại hình công việc thì phải. Như khi cần import vào phần mềm tối ưu hóa đường cắt- theo mình thấy- hay dùng mỗi file một pattern cắt.