cần tìm chất ổn nhiệt cho Ram+tôi thép

• Thread starter vivu102
  • Ngày mở chủ đề
V

vivu102

Author
tại vì mình ko co' lò nung nên nhiệt độ trong khi tôi và ram mỗi lần rất khác nhau,rất ảnh hưởng đến sản phẩm.
vì vây mình lập topic này mong đc sự giúp đỡ của mọi người.tìm giúp mình 1 số chất co' nhiệt độ sôi khoảng 250 oC và 850 oC để tôi ,ram thép đc đều hơn.
mình tìm hoiaf mà ko thấy à
mong nhận đc sự giúp đỡ của mọi người.
nếu co' cách nào khác cũng đc.hihi

T

toannguyen

Author
Ðề: cần tìm chất ổn nhiệt cho Ram+tôi thép

Nếu là mỗi trường nung tôi thì bạn dùng thử hỗn hợp: 56% kali clorua+44% muối ăn (khoảng nhiệt độ sử dụng 700-900 độ C), còn ram thì bạn có thể sử dụng hỗn hợp: 62.5% xút ăn da( NaOH)+37.5% Kali cacbonat (khoảng nhiệt độ sử dụng 290-600 độ C). Đây là mình tham khảo trong sách thôi chứ thực tế thì bạn làm mới biết được nhé. Khi sử dụng hỗn hợp muối làm môi trường nung thiết bị và cách sử dụng an toàn là rất quan trọng đấy.

worm

Well-Known Member
Moderator

Thứ nhất, chẳng có chất nào gọi là chất ổn nhiệt trong tôi và ram thép cả.
Thứ hai, nếu không có lò nung thì chẳng có cách nào duy trì nhiệt độ trong suốt quá trình nung (tôi) và ram.
Thứ ba, dù có những chất hoặc hỗn hợp như bạn yêu cầu, bạn vẫn cần phải nung nóng và giữ nhiệt cho nó --> không có thiết bị gia nhiệt và giữ nhiệt (lò nung) thì cũng chẳng làm được gì.

Chưa kể tại nhiệt độ cao các chất này có thể gây ăn mòn và phá hủy bề mặt chi tiết đang được xử lý nữa.
Thanks.