Cắt kim loại bằng khí ga và ôxi

Ðề: Cắt kim loại bằng khí ga và ôxi

Nói chung công nghệ cắt này Ứng Dụng rộng rãi nhưng mà cũng chứa đầy nguy hiểm . Hôm trước mình và bạn của mình cũng đang cắt ống sắt. Lúc đó bạn mình đang đốt đèn thì bình oxi chưa mở , nên gọi 1 người bạn mở van bình oxi , lúc đó mình đứng gần bạn mình khoảng 1.5m và nghe tiếng BÙM nhìn lại thì cái quần của bạn mình cháy rách như là bị trúng bom vậy, da thì bị bỏng. Vì van áp của bình oxi đang để ở mức cao nên khi anh bạn kia vừa mở mạnh van bình 1 cái thì ống hơi tuột khỏi khớp nối ở ĐÈN cắt. và bạn mình phải nhập viện .

Bạn chụp hình này ở đâu mà hay quá vậy. Bạn hỏi xem nhà máy này định chế tạo BOM hay sao mà để chai Oxy và bình Gas cạnh nhau cứ như 1đôi "tình nhân" vậy.

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Nói chung công nghệ cắt này Ứng Dụng rộng rãi nhưng mà cũng chứa đầy nguy hiểm . Hôm trước mình và bạn của mình cũng đang cắt ống sắt. Lúc đó bạn mình đang đốt đèn thì bình oxi chưa mở , nên gọi 1 người bạn mở van bình oxi , lúc đó mình đứng gần bạn mình khoảng 1.5m và nghe tiếng BÙM nhìn lại thì cái quần của bạn mình cháy rách như là bị trúng bom vậy, da thì bị bỏng. Vì van áp của bình oxi đang để ở mức cao nên khi anh bạn kia vừa mở mạnh van bình 1 cái thì ống hơi tuột khỏi khớp nối ở ĐÈN cắt. và bạn mình phải nhập viện .
Công ty bạn vận hành máy không theo quy trình an toàn lao động nên xảy ra vấn đề sự cố đáng tiếc,những người làm việc có kinh nghiệm ở những nơi nguy hiểm có sử dụng các chất khí dễ cháy, nổ họ yêu cầu chế độ làm việc theo quy trình an toàn lao động rất cao.

neverlose

<b>we only here today</b>

Dùng khí gas và axetilen để cắt thì tốn nhiều kim loại ,và bị ba via nữa, và một điều mà nhiều người trong ngành mới biết đó là khi cắt thì vùng cắt bị biến cứng nên khi gia công cực kì khó khăn

và với những kim loại có tính tản nhiệt cao thì ta phải thay bằng phương pháp cắt plasma ( với nhiệt độ > 11.000 độ ( cho nhôm và đồng)

và nói cắt bằng phương pháp này cho bề mặt cắt ít ba via thì khó tin thật ,em chưa thấy bao giờ
Khi cắt bằng tia nước thì chất lượng phần cắt đạt độ chính xác gần bằng với cắt dây EDM ,và quan trọng hơn là phần cắt ko bị biến cứng

KHi dùng nhiệt để cắt hay hàn các thiết bị áp suất thì hay xảy ra tai nạn nhất,mình cũng được đọc nhiều rồi, và phần lớn là do lỗi của công nhân ,nên khi tai nạn xảy ra họ còn bị đuổi việc và ko còn khả năng lao động .

Nếu như các bạn làm trong nhà máy có phần này thì hãy phổ biến các kiến thức về an toàn lao động cho công nhân ,để ngăn ngừa những tai nạn ko đáng có

ko biết căt plasma có cắt được 50-100mm ko ta vì lúc trước mình cắt máy nhỏ cắt săt 12 ly mà đã tăng max rồi.

Dùng khí gas và axetilen để cắt thì tốn nhiều kim loại ,và bị ba via nữa, và một điều mà nhiều người trong ngành mới biết đó là khi cắt thì vùng cắt bị biến cứng nên khi gia công cực kì khó khăn

và với những kim loại có tính tản nhiệt cao thì ta phải thay bằng phương pháp cắt plasma ( với nhiệt độ > 11.000 độ ( cho nhôm và đồng)

và nói cắt bằng phương pháp này cho bề mặt cắt ít ba via thì khó tin thật ,em chưa thấy bao giờ
Khi cắt bằng tia nước thì chất lượng phần cắt đạt độ chính xác gần bằng với cắt dây EDM ,và quan trọng hơn là phần cắt ko bị biến cứng

KHi dùng nhiệt để cắt hay hàn các thiết bị áp suất thì hay xảy ra tai nạn nhất,mình cũng được đọc nhiều rồi, và phần lớn là do lỗi của công nhân ,nên khi tai nạn xảy ra họ còn bị đuổi việc và ko còn khả năng lao động .

Nếu như các bạn làm trong nhà máy có phần này thì hãy phổ biến các kiến thức về an toàn lao động cho công nhân ,để ngăn ngừa những tai nạn ko đáng có
Vâng ạ!
- Cắt khí Oxy, nguyên lý của phương pháp này là oxy hóa kim loại tại vi trí cắt dưới ngọn lửa nhiệt độ cao và đồng thời tác dụng của áp suất khí oxy thổi oxit đó ra khỏi liên kết. Tạo thành mạch cắt.
Mặc dù nó nguy hiểm nhưng vẫn được sử dụng rộng rãi vì tính giá thành, cơ động của nó. Và như trong ngành Cơ khí kết cấu thì ko thể thiếu nó đc ạ. Không thể nào mà đưa máy cắt dây hay gì đó tương tự để cắt tấm tôn 6m ra thành các tấm nhỏ hơn để hàn thành một cái dầm, cái cột được, mà có được thì với giá thành của nó, ai dám thuê?
Để giảm mức độ nguy hiểm, người ta đã cho ra các máy cắt oxy, phổ biến là máy mà gọi là rùa cắt. Nó cho mạch cắt đẹp hơn, phẳng hơn, còn nguy hiểm thì cũng gần gần như nhau. hì
Còn máy Plasma thay thay thế cắt oxy ko phải để khắc phục các lỗi về mạch cắt của nó mà phải nhìn vào các điều kiện cần để cắt được bằng oxy ạ:
Oxy chỉ cắt được thép, vì sao?
- Vật liệu cắt oxy phải có tính oxy hóa cáo, tốc độ nhanh
- Nhiệt độ chảy của oxit phải thấp hơn nhiệt độ chảy của vật liệu
- Phải có tính liên tục để mạch cắt được tiếp diễn
Nên với vật liệu Đồng, Nhôm, Inox không bao giờ cắt được bằng khí oxy.
Còn các lỗi về mạch cắt của oxy: Bavia, xù xì... chúng đều khắc phục ở các máy cắt sau này rùi ạ. Chỉ có mỏ cắt bẳng tay là phụ thuộc rất nhiều vào tay nghề người thợ nữa thui.

Last edited:

bác nào có nội quy an toàn, ở nơi sử dụng đèn hơi cắt cho em với, em đang làm ở công ty nhỏ, mà thấy chẳng ai để ý gì đến an toàn cả, làm việc tùm lum lắm, khí ga, oxi để tùm lum hết,....nguyenvanhanh_spk@yahoo.com thanks các bác nhiều.

T

trantuan140

Thấy các bạn hiểu về phần này quá, mà không biết có ai có tai liệu có thể cho mình xin được không?
Mình đang tim hiểu máy Assycut cắt bằng ga và oxy.
Nếu bạn nào có xin gởi cho mình theo địa chỉ: trantuan1406@gmail.com