CATIA quá chậm, mong được anh chị giúp

• Thread starter hienvan
  • Ngày mở chủ đề
H

hienvan

Author
xin chào các anh, chị, các bạn,

mình cài catia bản V6 R2009 hoàn thành, mừng lắm
tuy nhiên có điều là nó chậm quá, vẽ 1 cái đường tròn mà nó load mất 3s.
không biết khắc phục thế nào. cấu hình máy thì mình nghĩ máy đủ sức chạy, core i3, card rời 1G.
không biết có phải cài driver card màn hình ko đúng ko nữa.
mong anh em giúp đỡ với.

Ðề: CATIA quá chậm, mong được anh chị giúp

Câu hỏi bạn đưa ra chung chung quá nên mọi người cũng khó trả lời chính xác được. CPU của bạn Core i3 nhưng chính xác là i3 nào? i3 là dòng CPU tiết kiệm điện năng, giá rẻ thôi bạn nhé. Vì khi thao tác đồ họa trên Catia thì tại 1 thời điểm tức thời chỉ có 1 nhân xử lý, cùng thế hệ thì anh nào xung nhịp cao hơn anh ấy lợi thế (thế hệ cao hơn thì khả năng hỗ trợ giữa các nhân xử lý 1 tác vụ sẽ linh hoạt hơn). Nên i3 của bạn khó nhanh hơn core 2 duo dòng T trùm cuối như T9800 hay T9900. Tiếp đến là thông số card màn hình, dung lượng VRAM 1 GB ko nói lên tốc độ, thông số này chỉ dùng để lòe các máy phổ thông để khi nhìn vào cảm giác cấu hình cao. Quan trọng là GPU và dòng card bạn dùng có phải dòng chuyên dụng?
Với lỗi của bạn hãy thử kiểm tra RAM sau khi load CATIA lên có còn trống nhiều không? Giảm mức đồ họa của CATIA V6 xuống tại mục options, thẻ performance nhé. Thiết lập và tinh chỉnh thông số 3D cho card màn hình. Update Driver mới nhất bằng IObit driver booster để đảm bảo card của bạn đã đạt hiệu suất tốt nhất. Luôn chọn đồng bộ dọc với card màn hình để khi thực thi giảm tải lên GPU. Và cuối cùng, theo mình bạn nên bật chế độ làm việc, tắt các chương trình không cần thiết và các thiết bị ngoại vi. Có thể kể đến Advanced Systemcare hoặc tuneup utilities.
Hy vọng giúp được chú PC của bạn cưa cẩm được em chân dài CATIA V6.

S

storm_bird

Author

Nhờ anh manhtrung tư vấn giúp em cấu hình em HP 8740w này thế nào ạ?
Em định lấy để làm về đồ họa.

Bộ Xử Lý CPU​
Intel Core i7 - 820QM
Bộ nhớ đệm 6MB Cache​
Bộ nhớ RAM​
4-8-16 - DDR3 - 1333MHz​
HDD​
250-320-...750GB​
VGA​
nVIDIA Quadro FX3800M
Màn Hình​
17.3 inch full HD
Độ phân giải 1920 x 1080 pixels​

H

Hà Nguyên

Author

Ưu tiên Quadro , ko thì 1 con card 1GB DDR5 128bit là OK.
Tùy vào dung lượng RAM , Tốc độ ổ cứng và CPU nữa.

L

luunhankhai

Author

có lẽ bạn xem lại bản cài hoặc thao tác, mình thấy 1 vài máy còn cùi hơn của bạn, cài Catia V5.21 chạy cũng không đến mức chậm như vậy