Catia và sản phẩm, sao lại không nhỉ?

Author
Mình thấy chương trình Solidwork vẽ được khá nhiều thứ hay:http://meslab.org/mes/showthread.php?t=4015&page=13. Sao bên Catia mình không cùng nhau "hợp tác" để chia sẻ những gì mình vẽ được tương tự nhỉ. Mình nghĩ là có rất nhiều sư huynh vẽ tốt Catia. Chia sẻ những gì mình vẽ được cho những người mới học như mình tham khảo với nhé. Catia thật thú vị............:41:

Mình cũng xin đóng góp:
1: Đế quạt.
[/IMG]
2:Vỏ hộp quạt:
[/IMG]
3:Trai:
[/IMG]
4:Dày.
[/IMG]
5:Mũ.
[/IMG]

Sản phẩm mới ra lò của minh đây .

[/IMG]

[/IMG]

Last edited:
Author
Lần đầu tiên làm quen với Catia...vẽ trong 15 phút? Có lâu quá không nhỉ?

Đừng cười em nhé!!!

Last edited by a moderator:
Trai trà xanh không độ!

Thấy bên Pro bàn nhau về vẽ trai trà xanh không độ nên mình thấy cũng tò mò thử vẽ bằng CATIA. Để vẽ được nó mình phải bỏ ra 4 nghìn đi uống nước để mang cái vỏ trai về vẽ đấy.:38:
[/IMG]

Last edited:
Thấy bên Pro bàn nhau về vẽ trai trà xanh không độ nên mình thấy cũng tò mò thử vẽ bằng CATIA. Để vẽ được nó mình phải bỏ ra 4 nghìn đi uống nước để mang cái vỏ trai về vẽ đấy.:38:
[/IMG]
Hi tớ cũng có ý nghĩ giống cậu .Mấy hôm nay cứ thấy có cái chai nào là mân mê sờ mó .
Cảnh vẽ cái giá vo gạo đi ,mình cũng đang nghĩ nhưng mà chưa có cách .Cậu vẽ được up hình lên rồi chỉ luôn đường lối nhé .À Box thủ thuật của cậu vẫn phải duy trì chứ ,khi nào mình vẽ tốt mình sẽ tham gia cùng cậu .
Cậu sử dụng catia phiên bản bao nhiêu mà nhìn khác vậy ?

Last edited:
Mình dùng V5R17.
Chẳng qua là mình thay đổi màu giao diện thôi.
Cậu vào tool -> options ->Display -> Vizualization -> rồi lựa chọn các thuộc tính trong đó là được.

Author
Hi tớ cũng có ý nghĩ giống cậu .Mấy hôm nay cứ thấy có cái chai nào là mân mê sờ mó .
Cảnh vẽ cái giá vo gạo đi ,mình cũng đang nghĩ nhưng mà chưa có cách .Cậu vẽ được up hình lên rồi chỉ luôn đường lối nhé .À Box thủ thuật của cậu vẫn phải duy trì chứ ,khi nào mình vẽ tốt mình sẽ tham gia cùng cậu .
Kể từ lúc bắt đầu học Catia, em cũng nghĩ là mình có thể vẽ được bất cứ cái gì từ thực tế vào trong máy tính bằng phần mềm này.
Ý tưởng là vậy nhưng cũng phải từ từ mà tập luyên. Mỗi ngày cố gắng một chút, hi vọng sẽ khá.Đọc file hướng dẫn, bắt đầu làm mới thấy đó là chuyện khác. Đôi lúc, thao tác sai, chả biết sao mà sửa, lại phải File - New... Hic...
Cảm ơn các anh đã cho em chiêm ngưỡng...Hi
Nhân đây cho em hỏi luôn. Trong Catia, đối với một số chi tiết có phần "bỏ đi" phức tạp, mình có thể vẽ phần "bỏ đi" đó ở ngoài (mà không dùng Pocket của Catia) rồi đưa vào rồi Subtract...giống như AutoCAD được ko? Vậy thì mình phải làm như thế nào. Nếu được, các anh hướng dẫn bằng hình cho em một chi tiết đơn giản nhé. Vậy dễ hiểu hơn...
Domo Arigato Gozaimasu - Thank you!!!

Last edited:
Còn đây là sản phẩm đầu tay của mình xin góp vui cùng cả nhà.

em có một số sản phẩm vẽ băng catia nhưng ko biết làm sao upload lên giống mấy huynh được ,mấy huynh chỉ cách upload lên giup em với

Last edited:
B

Bui Quy Tuan

Đã Bro nào thử thiết kế con chuột Mitsumi chưa? Tui vừa làm thử thấy thật là hay....

Last edited by a moderator:
Đèn chụp!

Đây là đèn siêu tối vì chưa có dây điện!:38:
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Last edited:
chai dầu ăn nè em mất 2h để ngồi đo và vẽ kích thước giống hệt luôn :D 5 lit đó nha hj
[/IMG]

Last edited:
em còn cái ấm pha trà này nữa ,trời rét uống trà nóng thì thích thật đó em quên mất ko vẽ nắp ấm rồi :D:
[/IMG]

H

hoduylinhconan

Tham gia với anh em chơi cho vui.

Quả bóng

Máy bay F16 nằm tại bảo tàng TPHCM

Mình có ý kiến thế này,mọi người thấy sao: Khi post lên thì phải kèm hướng dẫn cho anh em và cho anh em bản vẽ để dễ dàng có thể thao tác lại không phải mất thời gian vì đã có người làm thì cần phát triển thêm chứ đừng để làm lại từ đầu rất mất thời gian nên mình nghĩ là các bạn nên kèm theo hướng dẫn thì tốt nhất.

Em thấy ý kiến của anh @Hoduylinhconan rất hay như vậy sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho những người theo học catia và thuận lợi cho các cao thủ giao lưu với nhau.

Theo mình thì ở box này chỉ nên là box trưng bày sản phẩm thôi. Còn mọi người muốn chia sẻ kinh nghiệm và cách vẽ một sản phẩm thì nên để sang box những thủ thuật hay trong Catia mà mình đã lập. Như thế tạo tính hợp lý cho 2 box. Box này là để trưng bày nếu mà chia sẻ kinh nghiệm, hướng dẫn cách vẽ vào đây nữa thì sẽ có rất nhiều câu hỏi và trả lời như thế sẽ làm cho box nhanh đầy lắm như thế không còn là box khoe hàng nữa.:4: