Câu đố về thước cặp???

paven8880

Active Member
Author
Đố các bạn kỹ sư cơ khí nhé! chắc các bạn đã biết cack đọc chỉ số trên thước cặp! dễ dàng mà phải ko? tuy nhiên tại sao mình có thể đọc đc chỉ số kích thước dựa vào việc tìm vạch trùng??? (mình hỏi ở đây với thước cặp khắc vạch)
-----
PS: Mình định đưa vào mục đố vui nhưng nghĩ thấy đây cũng là một câu đúng chuyên ngành đấy chứ!!!
Paven8880

V

vutrung2311

Hì, cái này khi học môn kỹ thuật đo em có nghe thầy nói qua một lần!
Em ngại vẽ hình, chỉ nói qua nguyên lý thôi nhé!
Giả sử trên thân thước chính ta khắc 10 vạch ứng với 10mm, khoảng cách mỗi vạch là 1mm.
Trên thước phụ ta khăc 10 vạch ứng với 9mm. Mỗi vạch cách nhau 0,9mm.
ở vị trí ban đầu, vạch 0 thước phụ trùng vạch 0 thước chính.
Vậy vạch 1 trên thước phụ và vạch 1 trên thước chính cách nhau 0,1mm.
Vạch 2 trên thước phụ và vạch 2 trên thước chính cách nhau 0,2mm.
...Vạch 9 trên thước phụ và vạch 9 trên thước chính cách nhau 0,9mm
Đấy, chính vì thế nên chỉ việc tìm vạch trùng trên thước phụ và thước chính mà bác tìm đc các phần lẻ. Còn phần chẵn thì đọc trên thước chính.
Có j chưa chính xác mong các bác chỉ giáo thêm.

Đố các bạn kỹ sư cơ khí nhé! chắc các bạn đã biết cack đọc chỉ số trên thước cặp! dễ dàng mà phải ko? tuy nhiên tại sao mình có thể đọc đc chỉ số kích thước dựa vào việc tìm vạch trùng??? (mình hỏi ở đây với thước cặp khắc vạch)
-----
PS: Mình định đưa vào mục đố vui nhưng nghĩ thấy đây cũng là một câu đúng chuyên ngành đấy chứ!!!
Paven8880
Cái này là do nguyên lý Vecniê bác ạ xem hình sau:

Cách đọc

Trời ạ! hồi học đại học mình cũng có học cái cách đọc thước cặp nhưng có mấy công thức nữa và cũng chả muốn nhớ. Ra đi làm, cầm thước đi đo và áng chừng theo cách của bạn dieu, thế mà cũng đúng.

paven8880

Active Member
Author
Bạn Dieutn va Vutrung đã tra lời tôt rồi! Thanks!
Thực tế với thước khắc vạch thường chỉ có 3 loại thôi: 0,1;0,05 và 0,02
với 0,1: trên du động khắc 10 vạch
với 0,05 khắc 20 vạch
và 0,02 khác 50 vạch
Các bạn để ý ví dụ với thước 0,05mm thì 20 vạch sẽ khắc thiếu 1mm vậy mỗi vạch khắc thiếu 0,05mm. Do vậy muốn trùng với kết quả phần lẻ thì vạch trùng trên du động phải có vị trí tương ứng! lí do là vậy.
Cũng cần phân biệt là độ chính xác của thước với độ khuyếch đậi của thước.
ko thể nói thước 0,1 có độ chính xác thấp hơn thước 0,05 hoặc 0,02 mà chỉ có thể nói nó có độ khuyếch đại thấp hơn mà thôi. Điều này rất nhiều người nhầm đấy!!!

Last edited:
M

matt

Tất nhiên là dễ nhầm rồi , vì còn chiều rộng của nét vạch nữa mà . Giống như lấy viết bi gạch lên tập thì nét là 0.5 Theo bút thiên long . Mà bây giờ thước cặp đa số là chuẩn 0.02 .Sang hơn thì có thêm đồng hồ so . Còn tuyệt vời hơn thì mitutoyo điện tử , sai số đến 0.00x ( x = 5 thì phải , không nghiên cứu hi hi ) . Mà mình thấy tụi đứng máy nó dùng thước cặp này để nhổ râu , tiện dụng thật .

Mà chưa thấy ai phát huy hết công lực của thước cặp cả . Có lẽ là chưa biết cách .

Thước Trung Quốc made in Shang Hai xài tạm được . Xài lâu thì thước không còn khít ở rãnh trượt nữa .

Có ai biết nguyên lý panme không , post trên một thớt mới cho anh em học hỏi đi .

Ðề: Câu đố về thước cặp???

Cái này là do nguyên lý Vecniê bác ạ xem hình sau:

http://i407.photobucket.com/albums/pp159/dieudesign/Picture5.png[/IMG

Mình được biết có loại thước cặp 1/20, nhưng có [B]39 vạch [/B]trên thân thước được chia thành 20 vạch. Và nó được gọi là Venier mở rông (mình dịch từ tài liệu nước ngoài). Vậy cho mình hỏi nó có cách đọc giống như thước thường không, vì chênh lệch của 2 khoảng chia độ là khác nhau.

Last edited:
T

thangtdh

bác up lại ảnh nguyên lý đc k ạ?

T

thangtdh

nguyên lý chia vạch trên trước phụ là như nào ạ?