Cầu trục gầu xúc

kheo

Author
Bác nào có cái thiết kế phần xe con của cầu trục kiểu gầu xúc không ạ (các vị trí gá lắp hộp giảm tốc, tang cuốn, động cơ, phanh... trên xe con). Em tìm mãi trên mạng chỉ có tài liệu sơ sơ của bác KCT, chưa thấy ai đưa phần này lên phổ biến cả.

Ðề: Cầu trục gầu xúc

Mình học bên thiết bị nâng-vận chuyển rồi mà chưa nghe nói tới cụm từ "cầu trục gầu xúc" mà bạn vừa nói.Tra google cũng không thấy nói tới loại thiết bị này.Hoặc là cầu trục (cầu lăn) hoặc là máy đào gầu xúc,máy đào gầu ngoạm...chứ từ "cầu trục gầu xúc" là mới nghe qua.
Đề tài tham khảo về cầu trục có phần tính toán xe con thì mình có,không biết bác có nhầm không.

Cầu trục là loại thiết bị được sử dụng chủ yếu trong các nhà xưởng,phục vụ công tác nâng hạ,di chuyển vật nặng thiết bị máy móc khác trong phạm vi nhà xưởng...Liệu có khi nào cầu trục được dùng trong nhà xưởng lại nhằm mục đích đào đất hay,vận chuyển vật liệu rời không nhỉ.

Thêm một vấn đề nữa là bộ phận nâng hạ hàng là cụm xe con di chuyển dọc dầm chính của cầu trục có cơ cấu nâng hạ nếu có thể đào đất bằng gầu ngoạm thì mình nghĩ còn khả thi,nhưng đã dùng đến gầu xúc thì mình chịu vì không hiểu là nó xúc bằng cách nào đây.

Dưới đây là cầu trục.

[LEFT]
Còn đây là máy đào gầu xúc.
[/LEFT]

PS :Hiện mình đang làm đề tài tốt nghiệp về bán cổng trục post bài trong mục xin tài liệu đồ án mà chắc không ai đọc được,đang xin anh em vài đề tài tham khảo về thiết bị này mà chờ hoài không thấy,sẵn đây mong anh em giúp đỡ.

Last edited:

kheo

Author

Có lẽ gọi là gầu ngoạm thì đúng hơn. Mình đưa cái hình lên để bác xem gọi nó là con gì nhé.

Thân của nó thì y chang cái cầu trục. Con này dùng 4 dây cho cái gầu. Trên xe con trang bị 2 tời với 2 động cơ lớn, 1 động cơ để chạy xe. Nếu bác có cái nào tương đương thì cho mình tham khảo với.

Hình của bạn là cổng trục chứ không gọi là cầu trục.
Trong 2 hình mình có đề tài một cái.Bạn cho thêm thông tin về xe con mà bạn đang thiết kế thì mới tìm được chứ,còn bộ phận gầu ngoạm thì phải tính toán thiết kế riêng bạn ạ.

kheo

Author

Mình không thiết kế xe con mà đang làm bộ cảnh báo quá tải nên cần có thiết kế xe con để lựa chọn cảm biến và vị trí, cách lắp. Mấy lần đi khảo sát đều không cho dừng vận hành nên mình không đo và trèo lên kiểm tra được. Bạn có bản vẽ hoặc hình ảnh chi tiết nào về bố trí thiết bị trên xe con thì cho mình tham khảo với. Cái gầu thì mình không quan tâm lắm vì không thể lắp cảm biến trên gầu (bẩn, ướt, va đập...) mà chỉ xét liên quan đến hệ thống vì nó sử dụng 4 dây chứ ko phải 2 dây như móc cầu trục.

T

truong_hust

ô, bác cho link ko cho pass thì khác gì chơi nhau

T

truong_hust

rút cục em cũng tìm ra pass

T

truong_hust

thanks cả nhà!ah,mà bác nào có tài liệu hay bản vẽ về cần trục chân đế sức nâng khoảng 50 tấn cho em xin với nhé!:)