Chế tạo nút thông hơi.

nobitango

Author
Chào các bác, em đang bí quá, xin các bác giải đáp giúp câu này với ạ.
Chả là em đang làm đồ án thiết kế chi tiết chỗ nối ống dẫn hơi, trong đó có phần thiết kế một nút thông hơi dạng ống tròn được hàn vào thân chi tiết với chiều dài khoảng 20mm. Kích thước khác của nút thông hơi thì mình tự chọn, chỉ biết kích thước tổng thể của chỗ nối yêu cầu chỗ mỏng nhất của các chi tiết là 10mm, làm bằng thép bền mòn khí quyển. Em chưa biết chọn phôi thế nào cho hợp lý, vì không rõ với loại thép này thì thị trường cung cấp những loại phôi nào. Nhờ các bác tư vấn giúp, em xin cám ơn và hậu tạ ạ!
p/s: không biết các thông tin đã đủ chưa, các bác cứ cho ý kiến ạ!

mrgiang99

Active Member
Ðề: Chế tạo nút thông hơi.

Em tìm mấy cái tàu vũ trụ, con thoi, vệ tinh 2hand... hoặc bí quá thì ra bãi phế liệu hỏi mấy cái thiết bị này...
Hàng tốt thì dùng của US, EU...
Hàng rẻ tiền thì Thần Châu của TQ, Tapedong, Unha của Bắc Hàn...
Tuyệt đối không dùng hàng VN, VN chưa có cái xác nào đâu... toàn hàng nhái, dỏm, tân trang, thay nhãn mác...

:1::1::1: đùa tí... đừng tự ái dân tộc!

Thực ra thì em phải làm rõ yêu cầu...

Tùy theo yêu cầu em có thể dùng inox các series 303, 304,316...
Trong đó 316 (316L) là bền với môi trường hóa chất, thường dùng trong ngành dầu khí...

nobitango

Author

Cảm ơn bác, em hỏi ngu tý ạ, với chi tiết này(ống trụ đường kính khoang 30mm, chiều dày 10mm) thì phương dùng phôi là thép tròn rồi tiện lỗ hay dùng thép tấm, lốc rồi hàn lại ạ?

Cảm ơn bác, em hỏi ngu tý ạ, với chi tiết này(ống trụ đường kính khoang 30mm, chiều dày 10mm) thì phương dùng phôi là thép tròn rồi tiện lỗ hay dùng thép tấm, lốc rồi hàn lại ạ?
Bạn hỏi nên cụ thể hơn. Để làm ống trụ có nhiều cách phụ thuộc vào khối lượng sản xuất nhiều ít ra sao còn đưa bài toán kính tế. Nhưng quan trọng là dung sai, cấp chính xác, độ nhám... nữa mới chọn được phương án gia công bạn ah?
Giả sử chi tiết bạn đòi độ nhám 0.63 phương thức gia công hoàn toàn khác 2,5

nobitango

Author

@Khát : em phải chế tạo 2 cái như vậy, không quan tâm đến độ nhám thì gia công bằng phương pháp nao là kinh tế ạ?

Dài 20, dk 30, lỗ 10mm, cái này có muốn đem tấm cuốn lại cũng chả làm được. Đơn giản nhất là lấy Inox tấm 20mm, cắt plasma, xong đem xài luôn hoặc gia công lại.
Thanks.

nobitango

Author

Em chưa có kinh nghiệm thực tế nên việc chọn phương pháp chế tạo khá khó khăn. Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em !