chế tạo gương

vandactm

Author
các bác cho em hỏi
quy trình để chế tạo ra những chiếc gương soi với ạ
chế tạo gương cầu khác gương phẳng ở chỗ nào?
em cảm ơn

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: chế tạo gương

Câu hỏi của bạn tưởng đơn giản nhưng thực ra lại phức tạp, tưởng cụ thể nhưng thực ra lại rất chung chung. Lý do: trong thực tế có rất nhiều loại gương soi được chế tạo từ các vật liệu khác nhau, ứng với mỗi loại vật liệu lại có nhiều phương pháp gia công khác nhau; ví dụ: gương bằng thủy tinh, gương kim loại, gương nhựa ... Nhưng có lẽ ở đây bạn muốn hỏi về gương thủy tinh???

Để chế tạo, dù là gương cầu hay gương phẳng, thì bước đầu tiên đều là tạo phôi tấm thủy tinh. Hỗn hợp thủy tinh được nấu chảy, sau đó đổ lên trên bề mặt kẽm nóng chảy, do có tỷ trọng cao hơn nên thủy tinh sẽ nổi lên trên; tùy theo yêu cầu, lượng thủy tinh sẽ được điều chỉnh để tạo thành các tấm kính có chiều dày cần thiết (lý do dùng kẽm nóng chảy là để tạo bề mặt phẳng, nhẵn và ở nhiệt độ nóng chảy của kẽm, thủy tinh đã có thể đông đặc để tạo thành kính).

Bước thứ hai, người ta tiến hành mài và đánh bóng bề mặt tấm kính. Với gương phẳng thì mài phẳng, với gương cầu thì mài tạo độ cong.

Bước thứ ba, người ta tiến hành tráng một lớp phản quan (thường là bạc) lên bề mặt kính. Mặc dù bản thân kính đã có khả năng phản quang nhất định nhưng nếu để làm gương thì cần khả năng phản quang cao hơn nhiều lần --> dùng vật liệu khác. Sau đó, phủ lên lớp bạc đó một lớp sơn hoặc keo bảo vệ. Đến đây là có thể sử dụng được rồi.

Đây là một số clip minh họa:

Last edited:

vandactm

Author
Ðề: chế tạo gương

tài liệu về sản xuất gương này em tìm mãi mà không được
hôm nay được mở mang rồi
anh Worm cho em hỏi câu nữa nha
- hỗn hợp thủy tinh người ta chế tạo như thế nào
- mài phôi thủy tinh bằng loại đá gì và trên máy nào mà lại bóng vậy nhỉ
em cảm ơn anh về câu trả lời trên nha!
mong anh chỉ giùm em nốt 2 câu sau nha