Chế tạo khuôn đúc kim loại

• Thread starter tieuquiphuongnam
  • Ngày mở chủ đề
T

tieuquiphuongnam

Author
Người ta cho 1 cái bích cột điện như thế này :

Rồi người ta yêu cầu làm quy trình,tính toán chế tạo cái nồi đúc kim loại để đúc những cái bich đó . ?
Phải làm thế nào đây các bác .Cái bich đó người ta đúc cái bich đó bằng thép ct3 .
Bác nào biết hướng dẫn em các bước cụ thể với. Không phai chuyên ngành nên giờ đọc tài liệu để làm thật là khó.

TAMAC

Active Member
Ðề: Chế tạo khuôn đúc kim loại

Người ta cho 1 cái bích cột điện như thế này :

Rồi người ta yêu cầu làm quy trình,tính toán chế tạo cái nồi đúc kim loại để đúc những cái bich đó . ?
Phải làm thế nào đây các bác .Cái bich đó người ta đúc cái bich đó bằng thép ct3 .
Bác nào biết hướng dẫn em các bước cụ thể với. Không phai chuyên ngành nên giờ đọc tài liệu để làm thật là khó.
Theo ảnh của bạn thì đây là bích trung gian, người ta đúc phôi, đem gia công rồi mạ kẽm, sau đó các bích này được dùng đúc ly tâm thân cột bê tông vào thành cột điện, phần lõm dưới để được dùng để định vị khi nối các thân cột với nhau sau bắt bu lông kẹp chặt.

Bạn cần nói rõ bạn làm đồ án môn học hay muốn sản xuất ra các bích này thì mới có thể đóng góp ý kiến chính xác được. Trước hết xin nói rõ về thuật ngữ kỹ thuật thì không phải là: 'làm quy trình, tính toán chế tạo cái nồi để đúc những cái bích đó ...bằng thép CT3". Khi đúc chi tiết thép người ta dùng lò điện cảm ứng trung tần để nấu, ở các xưởng sản xuất cỡ nhỏ thì mỗi mẻ lò thường nấu được khoảng (500 - 750) kg/mẻ, sau khi có kim loại lỏng đạt yêu cầu mác vật liệu...ta đem rót vào khuôn (có hình dạng như phôi chi tiết yêu cầu), khi kim loại lỏng đông đặc dỡ khuôn ta được phôi chi tiết cần sản xuất. Vậy bạn cần hỏi về lò nấu (nồi để nấu) hay là khuôn hay là toàn bộ quy trình công nghệ để có thể tạo ra phôi đúc bích cột điện hay nhiều hơn là ra sản phẩm cuối cùng như trong ảnh?

T

tieuquiphuongnam

Author

Cảm ơn anh nhiều. Em đi xin việc người ta giao cho cái đề tài này . Mà em không học bên cơ khí chế tạo nên rất khó làm . Giờ việc cần làm là tạo cái nồi đúc để đúc chi tiết có dạng như thế này .

Xưởng sản xuất mi ni thôi anh . Giờ em hỏi toàn bộ quy trình công nghệ để có thể tạo ra phôi đúc bích cột điện như thế anh . Anh làm ơn giúp em với .Cảm ơn anh nhiều .

TAMAC

Active Member

Cảm ơn anh nhiều. Em đi xin việc người ta giao cho cái đề tài này . Mà em không học bên cơ khí chế tạo nên rất khó làm . Giờ việc cần làm là tạo cái nồi đúc để đúc chi tiết có dạng như thế này .

Xưởng sản xuất mi ni thôi anh . Giờ em hỏi toàn bộ quy trình công nghệ để có thể tạo ra phôi đúc bích cột điện như thế anh . Anh làm ơn giúp em với .Cảm ơn anh nhiều .
Ồ...thế thì quá khó rồi, xưởng sản xuất mini bạn xin vào làm là xưởng cơ khí hay xưởng đúc, mà bạn xin vào làm công việc gì? Đòi hỏi của người ta là công việc của một kỹ sư chuyên ngành rồi, rất khó để trợ giúp cho bạn qua bài viết tại đây. Tôi chỉ xin giới thiệu công việc mà chúng tôi sẽ phải làm nếu được giao "nhiệm vụ" như bạn:
Giả sử được giao chi tiết như trong ảnh của bạn --> dựng bản vẽ thiết kế cơ khí với các kích thước, dung sai gia công...--> chọn phương án gia công cho chi tiết --> lập bản vẽ phôi đúc (cộng lượng dư gia công cho các mặt yêu cầu) --> tính toán phương án công nghệ đúc (chọn mặt phân khuôn, hệ thống rót, ngót, hơi, tùy điều kiện sản xuất của xưởng đúc mà chọn vật liệu làm khuôn...) --> lập bản vẽ mẫu, hộp ruột để đặt hoặc tự làm mẫu, hộp ruột --> làm khuôn, ruột, nấu rót kim loại, phá dỡ khuôn, làm sạch vật đúc --> gia công vật đúc thành chi tiết--> mạ kẽm nóng--> sản phẩm hoàn chỉnh.

T

tieuquiphuongnam

Author

Giờ người ta mở xưởng đúc mini để đúc bich cột điện đó .A TAMAC giờ đang làm ở công ty nào thế ? Trước anh học trường nào ?chuyên ngành của anh là gì ah ?
Anh cho em hỏi như anh thì từ việc :dựng bản vẽ thiết kế cơ khí với các kích thước, dung sai gia công...--> chọn phương án gia công cho chi tiết --> lập bản vẽ phôi đúc (cộng lượng dư gia công cho các mặt yêu cầu) --> tính toán phương án công nghệ đúc (chọn mặt phân khuôn, hệ thống rót, ngót, hơi, tùy điều kiện sản xuất của xưởng đúc mà chọn vật liệu làm khuôn...) --> lập bản vẽ mẫu, hộp ruột để đặt hoặc tự làm mẫu, hộp ruột --> đến đây thì mất tầm bào nhiêu thời gian ?

TAMAC

Active Member

Nếu họ cho một chi tiết thật thì lâu nhất là đo rồi tính toán dựng lại thành bản vẽ cơ khí (mất khoảng nửa ngày), còn tất cả các công việc còn lại của thiết kế công nghệ đúc, lập bản vẽ mẫu...khoảng nửa ngày nữa là OK.

T

tieuquiphuongnam

Author

Thế anh ở đâu ? Anh có số đt hay yahoo cho em liên lạc với anh nói chuyện được không ? yahoo của em là: nguyenminhhuy_tk

TAMAC

Active Member

Tớ tạm dựng bản vẽ chi tiết cơ khí (tất nhiên kích thước chỉ là tương đối)

Sau đó chuyển thành bản vẽ phôi đúc: lấp các lỗ bu lông, phần định vị ở đáy sau này sẽ gia công sau

Phôi đúc này có thể làm một mẫu nguyên hình như phôi đúc để làm khuôn hoặc phần lỗ bên trong làm ruột để tạo, tôi chọn cách dùng ruột để dễ làm khuôn.
Ruột: (phải làm một hộp bao ngoài để tạo ruột như hình), phần côn phía dưới là chân ruột để định vị chính xác ruột trong khuôn.

Và đây là bộ khuôn, ruột nằm theo hướng phân khuôn trên dưới, toàn bộ vật đúc nằm ở khuôn dưới, khuôn trên là mặt phẳng và hệ thống rót (tôi không vẽ)

Tất nhiên để hiểu kỹ và làm được bạn phải có kiến thức chuyên ngành, chỉ hy vọng giúp bạn được một chút.

T

tieuquiphuongnam

Author

Cảm ơn anh TAMAC nhiều . E có nhắn tin riêng mong nhận được hồi âm sớm .

T

tieuquiphuongnam

Author

Bác TAMAC đâu rồi sao ko thấy hồi âm cho em thế ?

V

vukhanh0807

Author

Anh TAMAC có biết ở HN chỗ nào chuyên làm khuôn đúc kim loại đồng lõi cát không, cho tôi xin địa chỉ nhé.

Last edited by a moderator:

Người ta cho 1 cái bích cột điện như thế này : Bạn không có kiến thức mà bắt bạn làm cái này ư? hay bạn không có kinh nghiệm ?? nếu bạn đã dc học mà hỏi vậy thì ....

Chú TAMAC đã trả lời rõ vậy rồi còn gì nữa bạn. Chỉ cần học cơ khí là hiểu chứ cần gì phải học cơ khí chế tạo. Bạn cố gắng đọc sách là hiểu mà.