chi tiết càng,nên đúc hay dập???

• Thread starter haiduongck2
  • Ngày mở chủ đề
H

haiduongck2

Author
em đang phân vân giữa 2 phương án đúc khuôn kim loại và dập,các anh cho em ý kiến với

Last edited by a moderator:
Ðề: chi tiết càng,nên đúc hay dập???

Mấy hình chiếu của bạn có vấn đề hay sao ý, mình không hình dung ra được đầy đủ chi tiết này.

H

haiduongck2

Author

có gì đâu ạ,nguyên bản hình vẽ em nhận được đó.cũng dể hiểu mà anh

H

haiduongck2

Author

em có thể mô tả qua thế này,chi tiết càng này gồm 2 lỗ chính song song với nhau.Tại đầu lỗ to có 1 vấu trụ có khoan xuyên vào tâm lỗ to,vấu này hợp 1 goc 125 độ so với đường nối tâm 2 lỗ chính!!!

H

haiduongck2

Author

em đã sửa lại hình,mong anh xem giúp!!!!

em đang phân vân giữa 2 phương án đúc khuôn kim loại và dập,các anh cho em ý kiến với
Chi tiết của bạn tạo phôi bằng PP đúc hay dập phụ thuộc vào yêu cầu làm việc của chi tiết đó, yêu cầu làm việc của chi tiết rất quan trọng để chọn cách tạo phôi. Bạn phải cho biết chi tiết đó làm việc trong môi trường thế nào thì mới đưa ra PP tao phôi hợp lý được.

H

haiduongck2

Author

Hình chiếu đứng thiếu hẳn phần biểu diễn "vấu" mà bạn đã đề cập, vậy mà không có gì:13:
hình em vừa sửa đêm qua không sai 1 chút nào so với bản gốc.em nghĩ là 2 hình chiếu kia biểu diễn như thế rồi thì hình chiếu đứng ko cần thiết phải biểu diễn nét đứt cái vấu đó:45:

TYA

Well-Known Member

có gì đâu ạ,nguyên bản hình vẽ em nhận được đó.cũng dể hiểu mà anh
Hình chiếu vậy cũng được rồi.

Không nhất thiết phải biểu diễn hết các nét khuất, khi mà các hình đã đủ hiểu. Nét thấy thì bắt buộc

H

haiduongck2

Author

Hình chiếu vậy cũng được rồi.

Không nhất thiết phải biểu diễn hết các nét khuất, khi mà các hình đã đủ hiểu. Nét thấy thì bắt buộc
thanks anh,anh có ý kiến gì về bài của em không ạ?

QuyenQCM

Active Member

Dập thế nào đây khi độ dầy của nó nên tới 30mm.nếu có thể làm được thì cũng tốn kém,chi phí về khuôn và máy móc rất tốn kém hơn nữa đúc rất rẻ nhất là đúc trong khuôn cát,nếu nhiều tiền hơn chút thì đúc trong khuôn kim loại đi,bề mặt sẽ khá hơn đấy,nhưng nhất thiết phải biết sản lượng như thế nào thì mới làm nếu 1 cái thì tôi chọn cách dùng máy phay CNC vì nhà trồng được :D

M

minhtuanfos

Author

Chi tiết của bạn là tay biên thì phải.Phương pháp đúc hay dập cũng tùy vào dạng sản xuất nữa bạn à.Nếu sản xuất hàng loạt thì nên chọn phương pháp dập vì phương pháp này có nhiều ưu điểm
+ Lượng dư gia công đồng đều
+ Cơ tính của chi tiết ổn định
+ Năng suất cao......

H

haiduongck2

Author

thanks mọi người,em quyết định chọn đúc trong khuôn kim loại

N

NDA

Author

Mình cũng đã từng làm về chi tiết này đây, theo mình chi tiết càng chịu nhiều momen xoắn nên hay chọn phương án dập, vả lại còn phụ thuộc vào vật liệu phôi bạn định nữa, mình thấy người ta hay dùng thép kết cấu hoặc gang xám (ít dùng hơn),nếu dùng thép thì dập còn dùng gang thì đúc thôi.

H

haiduongck2

Author

Mình cũng đã từng làm về chi tiết này đây, theo mình chi tiết càng chịu nhiều momen xoắn nên hay chọn phương án dập, vả lại còn phụ thuộc vào vật liệu phôi bạn định nữa, mình thấy người ta hay dùng thép kết cấu hoặc gang xám (ít dùng hơn),nếu dùng thép thì dập còn dùng gang thì đúc thôi.
thanks anh.anh cho em hỏi 1 câu là:theo bản vẽ của thầy giao thì độ nhám bề mătj đầu 2 lỗ,bề mặt trong lỗ của em đều là Ra=2.5,em thấy như thế là cao và đang có ý định sửa lại vì em nghĩ bề mặt làm việc của nó là 2 lỗ nên phải giảm chút nhưng còn cái vấu em không biết có nên giảm không vì em không biết chức năng của cái vấu đó,mong anh cho ý kiến

Em thấy chi tiết này có thêm cái "vấu" nên tạo hình bằng phương pháp dập khối gặp khó khăn. Nếu là em em sẽ chọn phương pháp đúc, về cơ tính yêu cầu sẽ sử lí bằng nhiệt luyện sau.

mrgiang99

Active Member

thanks anh.anh cho em hỏi 1 câu là:theo bản vẽ của thầy giao thì độ nhám bề mătj đầu 2 lỗ,bề mặt trong lỗ của em đều là Ra=2.5,em thấy như thế là cao và đang có ý định sửa lại vì em nghĩ bề mặt làm việc của nó là 2 lỗ nên phải giảm chút nhưng còn cái vấu em không biết có nên giảm không vì em không biết chức năng của cái vấu đó,mong anh cho ý kiến

Theo mình nghĩ thì mặt đầu và trong 2 lỗ cần Ra2.5 là do cơ cấu trượt.

Muốn giảm thì cần xem tốc độ làm việc và vật liệu, cơ tính của cơ cấu tương ứng lắp vào, không nên giảm tùy tiện!

H

haiduongck2

Author

Theo mình nghĩ thì mặt đầu và trong 2 lỗ cần Ra2.5 là do cơ cấu trượt.

Muốn giảm thì cần xem tốc độ làm việc và vật liệu, cơ tính của cơ cấu tương ứng lắp vào, không nên giảm tùy tiện!
cơ cấu trượt?anh có thể giải thích rõ hơn được không,em chưa hiểu lắm.vật liệu cấu tạo nên chi tiết là gang xám CY 21 -40.và em chưa biết phảỉ đặt yêu cầu kỹ thuật độ đồng phẳng và vuông góc của đường tâm vấu và đường tâm lỗ lớn như thế nào kả.em post cả hình 3D cho mọi người dễ hình dung

Last edited by a moderator:

TYA

Well-Known Member

thanks anh,anh có ý kiến gì về bài của em không ạ?
Có ý kiến là,

1 chủ đề na ná đã bị khóa lại nhé. Đó là theo quy định.

Hai lỗ cần lấy Ra 1.6 hoặc tốt hơn. Ra2.5 có thể được nếu lỗ lắp ghép ép chặt.

Vấu là để lắp với thanh/trục khác để điều khiển càng gạt. Không có ren ở bv nên cần lắp ghép chặt (sao không ghép ren nhỉ?)

Càng này xoay hay trượt chưa biết chắc được => hỏi người thiết kế, họ biết nó nằm ở đâu.

>>>>chẳng phải người tk thực sự thì khi giao đề tài họ phải nói thêm thông tin cho cậu chứ? Nằm ở đâu, máy gì, đk làm việc....

Học hành bây giờ hay nhỉ? không làm được bài mang lên đây hỏi! hic...:13: Đầu bài đã cho rõ ràng vật liệu Gang xám CY 21-40 rồi mà còn hỏi dập hay đúc? Không hề có điều kiện làm việc thế mà đã hỏi đến dung sai và độ nhám bề mặt! :45::45: Lạ nữa.... hỏi thế mà cũng nhiều bác trả lời được mới tài ạ!