Chia lưới trong Ansys

BK_Ken

Author
Em mới sử dụng phần mềm Ansys cho đồ án của mình nên muốn hỏi mọi người 1 vấn đề:
Khi chia lưới ta có thể chọn kích thước phần tử riêng cho từng phần để chia lưới cho nhanh được không ak.Kiểu như là với các bề mặt phức tạp thì kích thước phần tử bé, với các bề mặt đơn giản thì kích thước phần tử lớn.
Em xin cảm ơn

B

b0y9xzx

Ðề: Chia lưới trong Ansys

Bạn chia lưới 2D thì mang xuất ra file igs mình chia giúp cho bằng hypermesh

BK_Ken

Author

Mình chia lưới 3D.Hầu như toàn để chia tự động nên thời gian giải rất lâu.

S

simc

Em mới sử dụng phần mềm Ansys cho đồ án của mình nên muốn hỏi mọi người 1 vấn đề:
Khi chia lưới ta có thể chọn kích thước phần tử riêng cho từng phần để chia lưới cho nhanh được không ak.Kiểu như là với các bề mặt phức tạp thì kích thước phần tử bé, với các bề mặt đơn giản thì kích thước phần tử lớn.
Em xin cảm ơn
Được nhé bạn,
Bạn sử dụng kỹ thuật chia lưới cục bộ (Local meshing) cho từng Body, từng Face, Surface, Edges, ...là ok nhé.

Đơn giản là bạn chọn vào body,face...và chọn Insert Sizing như các ví dụ trong hình dưới, sau đó điền kích thước lưới mong muốn vào. Thậm chí bạn có thể chọn "Method" - tức là kiểu lưới tương ứng (vd: Tetrahedral, Hexa, Prism,...) để thích hợp với yêu cầu bài toán.

Link xem chi tiết cho vấn đề của bạn: http://sim-ccc.com/question/detail/...-tung[/MEDIA]-phan-trong-ansys-workbench.html