Chia lưới trong Catia

Author
Mình mới học chia lưới trong catia và gặp vấn đề về phần chia lưới thể tích. Khi mình chia lưới thể tích xong, cắt cái solid ra thì lại là lưới mặt tức là chỉ có các mặt bao là có lưới
[/IMG]
mình muốn khi chia lưới thì cắt solid ra nó hiển thị như này, kiểu lưới thể tích
[/IMG]
Rất mong được các bạn và anh chị trong diên đàn chỉ giúp. Xin cảm ơn

Author
Ðề: Chia lưới trong Catia

Có bạn hay anh chị nào trong diễn đàn biết thì chỉ mình với , mình đang rất cần để làm báo cáo . Xin cảm ơn rất nhiều

Chia lưới solid trong môi trường Advanced meshing tool hay Generative structural anlysis bạn chọn biểu tượng như ảnh rồi làm bình thường.
[/URL][/IMG]
để thấy bạn dùng công cụ như ảnh trong 2 môi trường này.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
chúc học tốt,,,

Author

Cảm ơn a soilanhlung nhiều , nhưng ở cái hình thứ 2 là a cắt trong môi trường Advanced Meshing Tool , mặt cắt nó ko hiển thị các lưới , còn hình thứ 3 thì phải sau khi giải *** mới có. Em muốn ngay trong lúc mình chia lưới ở AMT , mình cắt ra là thấy , như trong phần help của Catia

Vì e đang làm phần Fluent for Catia ( phải có bản quyền Fluent mới xài đc . hic ) nên vấn đề chia lưới rất quan trọng. Rất mong được sự quan tâm giúp đỡ của mọi người.

Chào bạn,
tất nhiên trước đó đều phải FE mà, có thể trong Help họ FE rồi.mình mở và thực hành theo thôi.
[/URL][/IMG]

phần này trong Catia mình cũng không rõ lắm, biết chơi chơi. Vì những anh nói với mình trong CAE họ gần như không dùng các phần mềm như Catia,Sw,Nx,Proe ...vì độ tin tưởng không cao. FE hay dùng Hypermesh trong Hyperworks, Nastran tính tuổi thọ chi tiết.
LS_dyna trong va chạm, Abaqus trong CFD.

Pathétique

Active Member

Các phần mềm đều có độ tin tưởng cao trong các chức năng các phần mềm đó có. Abaqus, solidwork hay catia đều thuộc Dassault, nên khó có thể cho ra kết quả cái đúng cái sai. Ra kết quả không tin tưởng là do người dùng không nắm chắc hoặc không hiểu phương pháp thôi. Chỗ mình có những project lớn họ vẫn phân tích dao động bằng ProE, hay tính CFD bắt đầu bằng C.

Cho nên làm được bằng Catia hoặc tự tay viết được vài chương trình FE nhỏ bằng Fortran, mà làm tốt và chắc, hiểu rõ, còn hơn là dùng Ansys để ra nhiều kết quả khác nhau rồi không biết chọn cái nào. Tóm lại bạn đang dùng Catia thì cứ tiếp tục, không nên ngó vội đến những cái khác.

Về mặt thuật ngữ, tất cả các phần mềm nêu trên đều là FE, chứ không chỉ hypermesh, hyperworks…

Author

Cảm ơn các anh đã góp ý , có lẽ phần này e đành phải để trống *** từ từ tìm kiếm vậy. Em đang làm về FfC , Catia V5 đã tích hợp Fluent vào môi trường làm việc PLM, điều này đã giúp cho việc thiết kế sản phẩm - phân tích sản phẩm liên quan đến dòng chảy trở lên thuận tiện và nhanh hơn rất nhiều. Mỗi bài giải Fluent thường tốn khá nhiều thời gian và bộ nhớ máy tính nên khâu chia lưới đặc biệt được chú ý vì vậy e rất muốn đào sâu thêm về chia lưới trong catia. Còn giải fluent trong Ansys thì e cũng làm rồi, dùng rồi , mỗi cái có cái hay riêng ! Khi nào có điều kiện và được sự cho phép em sẽ giới thiệu qua về cái đó nếu chưa ai mở topic ! Một lần nữa xin cảm ơn mọi người !

Chào anh,
hình như anh hiểu nhầm ý tôi, tất nhiên là có người dùng cái này, người dùng cái khác.người mình làm việc cùng dùng cái gì, họ yêu cầu sao, giải quyết được bao nhiêu % công việc, làm sao cho phù hợp.chứ không phải tôi đang so sánh hay gì gì đó...
tôi cũng không có ý đấu đá hay cà khịa...
phần mềm nó cũng như quyển sách, có quyển hay quyển không. và ai là người viết nó?
Solidworks trước kia nó có thuộc Dasault không? và cốt của chúng có giống nhau không.
tại sao những tập đoàn công nghệ lớn họ không dùng Solidworks từ A tới Z, mà dùng những cái khác làm gì tốn tiền.
giỏi hay không gioi,dùng gì thì dùng, quan trọng là cái mình tạo ra nó như nào. tiền mình kiếm được bao nhiêu?

Pathétique

Active Member

Đầu tiên, mình xin lỗi nếu bạn hiểu lầm là mình khiêu khích, đụng chạm. Mình viết hoàn toàn có tính xây dựng, và mong bạn cũng vậy :)

Tại mình thấy bạn bảo catia, sw có độ tin tưởng không cao, nên mình không muốn các bạn đang tính toán dùng các phần mềm này không tin tưởng vào kết quả ấy mà. Ở forum mình thấy khá nhiều người và bài viết dùng sw nên mình không nghĩ sw có độ tin tưởng không cao.

Bạn có bài toán cụ thể, giải bằng 2 phần mềm, trong đó có 1 phần mềm có độ tin tưởng không cao để chứng minh độ tin tưởng của các phần mềm không? Bạn đưa lên đây để mọi người cùng phân tích sâu, nếu có thể mình sẽ kiểm chứng bằng 1 phần mềm thứ 3 khác, mã nguồn mở.

Công việc này gọi là crosscheck, chẳng hạn đây là bài báo so sánh kết quả tính từ trường và lực Lorentz của cuộn cảm, thực hiện bằng Cast3m và Ansys. Đề tài thực tập của mình nằm trong công việc này:
http://www.google.fr/url?sa=t&rct=j...vrt5gvCKFlHxIA_T0J2ig&bvm=bv.1355325884,d.d2k

Mình rất thích việc crosscheck này, nên bạn đưa bài toán cụ thể giải bằng 2 phần mềm thì rất thú vị.

Thực tế như mình nói, nếu 1 bộ phận của tập đoàn lớn mà không cần đến nhiều chức năng khác thì họ vẫn dùng sw hay ProE từ A-Z, vì có chọn Abaqus thì kết quả vẫn ra vậy, mà giá bản quyền đắt hơn. (Chỗ mình không phải là tập đoàn, nhưng xét về quy mô thì cũng lớn hơn vài tập đoàn lớn).

Pathétique

Active Member

Cảm ơn các anh đã góp ý , có lẽ phần này e đành phải để trống *** từ từ tìm kiếm vậy. Em đang làm về FfC , Catia V5 đã tích hợp Fluent vào môi trường làm việc PLM, điều này đã giúp cho việc thiết kế sản phẩm - phân tích sản phẩm liên quan đến dòng chảy trở lên thuận tiện và nhanh hơn rất nhiều. Mỗi bài giải Fluent thường tốn khá nhiều thời gian và bộ nhớ máy tính nên khâu chia lưới đặc biệt được chú ý vì vậy e rất muốn đào sâu thêm về chia lưới trong catia. Còn giải fluent trong Ansys thì e cũng làm rồi, dùng rồi , mỗi cái có cái hay riêng ! Khi nào có điều kiện và được sự cho phép em sẽ giới thiệu qua về cái đó nếu chưa ai mở topic ! Một lần nữa xin cảm ơn mọi người !
Bạn cứ post lên, thấy trùng mọi người sẽ lọc sau. Bạn phân tích bài toán cụ thể nằm trong project của bạn càng tốt. Forum rất thiếu các ví dụ cụ thể.

N

nguoilun

Chào bạn
Bạn kiểm tra lại mô hình xem vì mình thấy nó ghi Tetrahedron (tứ diện) thì chắc chắn là nó đã chia lưới dạng 3D rồi đấy. Như soilanhlung nói đúng là trước đó phải có fe rồi thì nó mới giải được chứ bạn, sao lại xong rồi mới ra lưới được.
Còn nếu muốn chia ra được như hình bạn muốn thì chắc phải có tùy chọn chia lưới kiểu "CFD", chứ chia tự do thì nó chỉ ra tứ diện được thôi, giống như trong solidworks vậy. Mình tìm được tài liệu này bạn đọc thử nó có hướng dẫn chia theo từng vùng:
http://www.docstoc.com/docs/56470642/C[MEDIA=youtube]TI-MESHING[/MEDIA]-2
có vẻ cũng rối rắm. nếu mô hình của bạn đơn giản thì ko sao, mô hình phức tạp thì nên chia bằng phần mềm riêng rồi import vào.
Nếu bí quá thì bạn up mô hình nên mình chia giúp, trước đây mình có làm một ít về mesh

rgds,
tĩnh

Author

Mình đã tìm ra . Cảm ơn các bạn đã quan tâm rất nhiều

còn về FfC hi vọng mình sẽ hoàn thành sớm nhất để có chút lời về nó :35: