Chia sẻ kinh nghiệm và thủ thuật chia lưới với phần mềm HyperMesh

N

nguoilun

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm và thủ thuật chia lưới với phần mềm HyperMesh

Mọi người có thể giúp em về tiêu chuẩn chia lưới không ạ, em còn lờ mờ về meshing, làm thế nào để bài toán hội tụ, chia lưới như thế nào, cách lựa chọn phần tử, tại sao khi thì "tet" khi thì "hex" khi thì "wed"...?
Cám ơn mọi người!
Chào bạn,

regards,
tĩnh

H

hacthiensu

Rất cám ơn "nguoilun"-"Tĩnh", bài viết của bạn rất chất lượng :41:

- Mình cũng làm thủ công thôi, mình mesh con vít bắt vào xương, mô hình cầu 70% giống thực tế (Solid)... đuối luôn, vì khi kiểm soát toàn bộ khối solid hay plane thường hay xuất hiện những phần tử kém chất lượng. mình phải xóa đi và mesh lại chỗ đó. Mình chỉ nắm một số tiếu chí như "Aspect", "Jacobian", "Skewness" vì nó ảnh hưởng đến ma trận Jacobian của phần tử khi chuyển từ tọa độ thực sang tham chiếu, khiến cho ma trận có thể bị suy biến. Còn cái "warpage" thì mình chưa biết

- Mình chưa rõ là "Tet", "Wed", "Hex" sẽ cho kết quả như thế nào, mình có lập trình thử cho phần tử 2D là "Tam giác" và "Tứ giác" thì thấy nếu thỏa các "Criteria" trên thì kết quả không khác nhau mấy. Còn phần tử 3D thì mình chưa thử.

- Còn một vấn đề nữa là mình có thể chia "Hex", "Wed" bằng cách Sweep hoặc "Tet" bằng cách bao phủ bề mặt như bạn nói, nhưng mà mình không biết thao tác biến lưới "Hex", thành lưới "Tet", mặc dù hàm dạng hai phần tử khác nhau, nhưng mình nghĩ nếu đảm bảo số nút mình vẫn có thể chuyển từ "Hex" thành "Tet", mình toàn làm thủ công là nối các node lại.

- Còn bạn nói : "nếu coi các chi tiết đúc là vật rắn tuyệt đối (khó biến dạng) thì chỉ cần chia bao phủ shell phía ngoài", cái này mình không hiểu lắm. Vật rắn tuyệt đối thì không biến dạng, nhưng phần tử Shell vẫn biến dạng mà ?

Cám ơn bạn vì đã quan tâm !

N

nguoilun

Cám ơn hacthiensu :)

regards,
tĩnh

T

thucdo

Anh ơi cho em hỏi sao em vẽ các file trên solidwork (file.prt, sldprt) sau khi em import vào hypermesh thì kích thước của chi tiết nó lại rất nhỏ so với kích thước thật của nó ah. Còn nếu em lưu file solidwork ở dàng (.igs) thì kích thước vẫn ok sau khi import vao hypermesh ah, thank you so much.

thanhlh84

Active Member
Author

SW sử dụng phần core của CAD là parasolid. Do parasolid sử dụng đơn vị mặc định là meter. HyperMesh sử dụng đơn vị mặc định là mm nên khi import Parasolid từ Solidworks vào sẽ bị scale 1/1000. Nên ví dụ chiều dài của em trong file SW là 100mm thì đọc trực tiếp file Solidworks vào HM sẽ thành 0.1 mm.

Cách xử lý: Trong lúc import vào bảng tùy chọn scale, nhập giá trị 1000.
Hoặc bạn export ra dạng Step hay iges thì ko cần scale.

W

windrunner

các anh ơi cho em hỏi hiện tại em đang làm bài toán
mô phỏng dòng chảy qua trụ tròn ( làm máy phát điện ) để làm cái đề tài tốt nghiệp. hiện tại em đang bị mắc ở vấn đề chia lưới . chia có độ nhỏ khác nhau thì lại ra kết quả khác nhau . nên em ko biết là chia như nào thì đúng nữa :(( . cái trụ đó d = 120mm .

T

thucdo

Vâng , em cảm ơn ah.

@Windrunner: Bài toán của anh không phức tạp lắm đâu. Trong bài toán mô phỏng CFD thì mesh tại vùng biên của dòng chảy (Boundary Layer) khác nhau sẽ cho kết quả khác nhau. Kết quả anh sai khác là đương nhiên nhưng sai khác ít thì OK(gọi là hội tụ). Anh có thể upload mô hình lên đây + thông số vận tốc dòng chảy, nhiệt độ sẽ có thể bình luận dễ hơn. Anh mô tả chung chung vậy rất khó để giúp.

Đây là một bài viết về tinh chỉnh lưới sao cho hiệu quả mà em đọc được ở bên COMSOL, thấy các anh đang bàn về chia lưới nên em đăng vào đây để mn cùng theo dõi.

https://www.comsol.com/multiphysics/mesh-refinement

Trong bài có đề cập đến một vài phương pháp mà họ sử dụng để tinh chỉnh lưới, trong đó em ấn tượng nhất với phương pháp chỉnh lưới bằng tay nhưng đúng là nó yêu cầu trình độ và kinh nghiệm rất nhiều.
Ngoài ra họ còn đề cập đến các phương pháp thay đổi lưới theo thời gian và theo tần số. Có bác nào đã dùng các phương pháp này chưa ạ ?