Cho e hỏi về vấn đề trong Công nghệ Đúc bằng KHUÔN CÁT

• Thread starter MindyF
  • Ngày mở chủ đề
Ðề: Cho e hỏi về vấn đề trong Công nghệ Đúc bằng KHUÔN CÁT

Hic hic
Chào mọi người! lâu lắm rồi mình mới có thời gian trở lại đọc bài trên mes và nêu ý kiến của mình vê vấn đề ô nhiễm khi đúc khuôn cát sét dùng chất đóng rắn là Nước kính
Đất sét: Caolinit, khoáng mica, ferimonit.... Chủ yếu là gốc mAl2O3.nSiO2.xH2O
Nước kính: Na2O.nSiO2
Cát: SiO2....
Ngoài ra còn một số tạp chất phụ(vô cơ, hữu cơ)...
Về nguyên lý khi làm khuôn xong các chất này ở trong khuôn và khi rót khuôn dưới tác dụng của nhiệt độ thì xảy ra chủ yếu các hiện tượng sau:
1- Nước bốc hơi mang theo....
2- Các tạp chất hữu cơ bị đốt cháy hoặc phân hủy
Như vậy có thể nói hơi thoát ra gồm hỗn hợp hơi nước, hơi của các tạp chất hữu cơ cháy, hơi của NaOH và bụi của các chất vô cơ, bụi của SiO2....Đây đều là các chất gây ô nhiễm nhỉ
hi hi

TAMAC

Active Member
Ðề: Cho e hỏi về vấn đề trong Công nghệ Đúc bằng KHUÔN CÁT

Hic hic
Chào mọi người! lâu lắm rồi mình mới có thời gian trở lại đọc bài trên mes và nêu ý kiến của mình vê vấn đề ô nhiễm khi đúc khuôn cát sét dùng chất đóng rắn là Nước kính
Đất sét: Caolinit, khoáng mica, ferimonit.... Chủ yếu là gốc mAl2O3.nSiO2.xH2O
Nước kính: Na2O.nSiO2
Cát: SiO2....
Ngoài ra còn một số tạp chất phụ(vô cơ, hữu cơ)...
Xin đính chính một chút về chuyên môn: không có hỗn hợp làm khuôn cát sét dùng chất đóng rắn là nước kính
Mỗi loại hỗn hợp làm khuôn thường có 2 thành phần chính là: vật liệu chịu lửa và chất dính
Hỗn hợp làm khuôn cát - đất sét như tên gọi của nó đã thể hiện thành phần của hỗn hợp: cát là vật liệu chịu lửa, đất sét là chất dính.

Đất sét là sản phẩm của sự phân hủy các nham thạch, thành phần chủ yếu là các aluminat - silicat ngậm nước, ngoài ra trong đất sét còn có các thành phần khác, công thức hóa học: mAl2O3 nSiO2 xH2O. Tùy thuộc vào chỉ số m, n, x mà có các loại đất sét khác nhau.
1. Đất sét Kaolinit (đất sét thường) Al2O3 2SiO2 H2O có màu vàng đậm, hơi nâu, ta hay gặp nhiều ở ngoài ruộng
2. Đất sét Montrorillonit (đất sét Bentonit) Al2O3 4SiO2 H2O có thể có các màu vàng nhạt, hồng, trắng ngà
3. Đất sét Haylloysit Al2O3 2SiO2 4H2O

Trong sản xuất đúc hay dùng loại 1 & 2 (với cỡ hạt < 0,02) để làm chất dính trong hỗn hợp làm khuôn, loại 1 làm khuôn giã tay, có thể dùng cho khuôn tươi hoặc sấy khô (cho cả làm ruột), loại 2 dùng làm khuôn tươi trên máy. Khi trộn hỗn hợp cát - đất sét có thêm một số chất phụ gia như nước để tạo màng đất sét bao quanh các hạt cát tạo liên kết trong hỗn hợp, một số chất khác để tạo độ thông khí, chống cháy dính, giảm đọ bền còn lại...
Hỗn hợp cát - đât sét không cần chất đóng rắn.

Nước thủy tinh (silicat natri ngậm nước, Na2O nSiO2 mH2O) cũng là một loại chất dính và khi đó hỗn hợp được gọi là hỗn hợp cát - nước thủy tinh.
Trong làm khuôn đúc thép hay dùng hỗn hợp này, để đóng rắn hỗn hợp cát - nước thủy tinh thường dùng khí CO2, ngoài ra có thể sấy khô, dùng bột FeSi...
Khi dùng cát - nước thủy tinh làm khuôn đúc mẫu chảy chất đóng rắn là NH4Cl

V

Võ Hiếu

Author
Em chào các bác.
Em thấy bên Trung quốc người ta đúc dạo xoong, nồi bằng nhôm, sử dụng khuôn đúc được nhiều lần. Đúc thủ công ở Việt Nam thường dùng khuôn cát 1 lần, rất vất vả, độ chính xác không cao (họ thì gần như đúc 10 cái như nhau).
Có bác nào biết người ta làm khuôn bằng vật liệu gì không ạ
Em xin cảm ơn các bác nhiều nhiều

Các bác nói em chả hiểu tí jì.
có lẽ là do em mới ra trường nên ko bít về công nghệ foran. Bác nào tốt bụng có thể nói cho em bít về phương pháp này, nhựa furan dùng trong công nghệ này làm khuôn và làm lõi có đc ko? và cần mẫu hay là khuôn giống đúc mẫu tự huỷ (mẫu xốp). Các bác có thể nói rõ và phân bịtt giúp em hai phương pháp này em xin cảm ơn lắm lắm ạ!
Đây là clip của công ty mình ( công ty vừa và nhỏ ) tại nhật bản tỉnh Ehime, mình có quay clip rồi đăng thì có bác nào nói đây là sử dụng cát furan mời anh em vào face mình xem tham khảo https://www.facebook.com/hunglam.tran.5667/