Cho em hỏi cách chuển file autocad ( dwg ) sang file ảnh ( Jpg )

• Thread starter tientruong
  • Ngày mở chủ đề
T

tientruong

Author
em muốn chuyển file autocad sang file ảnh jpg để post lên post lên hỏi các anh ạ em xin cám ơn .........?

Em nầy có chuyện nầy sao lại hỏi hoài nhỉ ? Đã chỉ rùi, nhưng làm không không được sao ? Đã bào nếu không được thì mail attach cho mình, nhưng bệnh sỉ sao ấy ? Bạn muốn tự làm à ! Xem lại những gì mình đã hướng dẫn đi bạn trai ạ !

T

tientruong

Author
ủa em mới hỏi lần đầu mà .........anh nhầm em với mem nào rồi ........xin lỗi đã làm anh phật ý.......

bài viết của anh chỗ nào .nhỉ em em tìm ạ .thanks anh

T

tientruong

Author
Vâng vâng em xin lõi em ko nhớ ......thành thật anh thông cảm cho em nhé ....có gì em hỏi anh sau ạ .....

Cách làm của bác Linh cũng hay và dễ thực hiện. Nhưng nếu hình vẽ phức tạp mà thu nhỏ lại để chụp ảnh mà hình thì sẽ rất khó để thấy chi tiết.

Để thực hiện điều này, bạn có thể dùng thêm một soft phụ giúp. Hiện tại có rất nhiều soft như thế, mình vd như: better WMF, image to cad... bạn có thể lên google.com để ìm link down mấy soft trên và cả hướng dẫn sử dụng. Mình lại vd một cái nữa nè ;D

http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=dwg+to+jpg&meta=

Cách của mình là theo kiểu cây nhà lá vườn, chứ xài phần mềm thì khỏi phải bàn...he...he..

QuyenQCM

Active Member
chụp ảnh màn hình rùi vào paint chỉnh sủa rùi lưu lại là cách thủ công thôi....

QuyenQCM

Active Member
còn nếu muốn chỉ dùng autocad không thôi thì bạn vào file => export =>chon type là bitmap rùi đặt tên file nhấn save nó sẽ trở lại màn hình autocad rùi bạn chọn đối tượng cần in thành file ảnh kết thúc bằng enter...ok
chúc vui

QuyenQCM

Active Member
một số phần mềm đồ họa yêu cầu ta phải vào lệnh exprot file hoặc plot to file để tạo thành file ảnh...không dễ dàng như solidworks cứ save as chọn định dạng rùi save...khổ thế (chẳng có 1 tiêu chuẩn quy chuẩn nào cả cứ thích khác người)

Tui xin có cái ý kiến ý cò tí.
Với cách save as sang dạng bitmap trong CAD thì hình ko được đẹp lắm, còn chụp màn hình rồi vào paint edit lại thì độ phân giải chưa được ưng ý. Còn xài soft thì tui hổng khoái. Tui có một thủ thuật sau, đảm bảo hình từ CAD sang bitmap rất oki, cho dù bạn xhọn fullscreen. Dù nó hơi lòng vòng, thêm cái nữa là tui chỉ mới áp dụng cho hình 2D, còn 3D thì chưa mò ra. Bắt đầu ngen
Trước tiên bạn mở PowerPoint lên ( cái nầy ai cũng có ), tạo 1 trang mới. Vào Insert/Object/AutoCAD Drawing/OK. Bác BillGates sẽ bắt tay mở cửa nhà bác Cad ra. Bi giờ thì bạn vẽ một bản vẽ CAD 2D thông thường, nhớ là thiết lập đường nét đàng hoàng, đúng theo ý muốn nghen. Sau khi vẽ hoàn tất nhớ click vào dấu chữ LWT ( dưới cùng, thứ 2 từ phải sang ). Nó sẽ hiện đúng nét mà bạn đã thiết lập
Save và bye bye bác CAD lại. Lúc nầy nó sẽ tự trơ về bên trang PP ngay thôi.
Bạn click phải vào hình mới vẽ ( nằm trong PP ) và click chọn Save As Pictures. Đây là thủ tục lưu lại hình vừa vẽ thành bitmap. Nhớ lưu ở dạng Windows Metafile.
Bảm đảm ko đẹp thì kiếm Billgates mà bán vốn ổng.
Mình viết dài dòng, nhưng làm thì rất lẹ, lâu mau tuỳ vào kết cấu bản vẽ, tay nghề vẽ của bạn mà thôi.
Chúc các bạn thành công !

Ðề: Re: Cho em hỏi cách chuển file autocad ( dwg ) sang file ảnh ( Jpg )

gõ lệnh plot
- trong printer/plotter chọn là publish to webjpg.pc3
Như anh Meclancer đã nói.bạn có thể in file ".dwg" ra ảnh hoặc bạn có thể in ra dạng pdf để xem cũng được.trong printer option cũng có ...
Chúc bạn thành công!!!

Ðề: Cho em hỏi cách chuển file autocad ( dwg ) sang file ảnh ( Jpg )

Còn nếu bạn muốn chọn đuôi cho ảnh có thể là bitmap ,jpg hoặc là 1 loại đuôi nào đó thỳ bạn mở ảnh trên thanh format nhấp vào open chọn paint.Sau đó bạn có thể save theo đuôi mình cần. :D

Plot trực tiếp sang file ảnh cũng được

Hoặc bạn plot từ Dwg sang PDF rồi dùng phần mềm chuyển từ PDF sang ảnh (eg: PDF to IMAGE converter) là ok, mình hay dùng cách này do tùy chỉnh được kích thước của ảnh.

Ảnh ví dụ được plot trực tiếp từ AutoCAD

Một cách đơn giản :
-Gõ lệnh export
- xuất file Metafile nhé
-xong bạn chọn tất cả các đối tượng cần chuyển thành ảnh
-Tiếp save Enter
- file ra là file Metafile là một dạng đồ họa mở trên Powerpoint, Paint ... và lưu lại thành JPG hay tùy đình dạng.
chúc thành công.

Nếu render độ phân giải cao có lẽ hơi khó.