Cho em hỏi cách đúc chi tiết này

• Thread starter dshivong
  • Ngày mở chủ đề
D

dshivong

Author
đây là bánh đai bơm cao áp! các bác xem phương pháp đúc nào hợp lí nhất chỉ dạy cho em với! em xin cảm ơn!

D

dshivong

Author
Ðề: cho em hỏi cách đúc chi tiết này

với đường kính lớn, có gân chịu lực, vành bánh đai mỏng vậy em nghĩ là đúc áp lực nhưnng không biết ý tưởng đó có khả thi không, nếu không làm theo cách đó thì cách làm nào là hợp lý nhất? em ko có kinh nghiệm về đúc nên các bác chỉ giúp cho em với! vạt liêu Gx 15-32!

TAMAC

Active Member

với đường kính lớn, có gân chịu lực, vành bánh đai mỏng vậy em nghĩ là đúc áp lực nhưnng không biết ý tưởng đó có khả thi không, nếu không làm theo cách đó thì cách làm nào là hợp lý nhất? em ko có kinh nghiệm về đúc nên các bác chỉ giúp cho em với! vạt liêu Gx 15-32!
Không ai đúc áp lực chi tiết này cả do mác vật liệu là GX 15-32, thường chỉ đúc áp lực các loại HK màu nhất là HK nhôm, hiện nay ở VN với các máy đúc áp lực cỡ lớn cũng chỉ đúc được chi tiết HK nhôm cỡ < 6kg. Chi tiết của bạn chắc là Puli đai dẹt có thể đúc bằng công nghệ đúc trong khuôn cát - đất sét được mà, với những chi tiết mỏng, hình dạng hoa văn phức tạp vd như chân bàn máy khâu, cánh cổng... còn đúc khuôn cát đất sét cơ mà.

D

dshivong

Author

cảm ơn anh lehai! em lại tưởng nó khó điền đầy do có nhiều gân chịu lực nên phải đúc áp lực.

TAMAC

Active Member

cảm ơn anh lehai! em lại tưởng nó khó điền đầy do có nhiều gân chịu lực nên phải đúc áp lực.
Gx 15-32 có độ chảy loãng tương đối tốt, với chi tiết của bạn không có vấn đề gì khi điền đầy khuôn đúc. Trong đúc gang chỉ sợ các mặt phẳng rộng, chiều dày <5, hình dạng loàng ngoằng..

D

dshivong

Author

vâng em hiểu thêm rồi! rất cảm ơn ý kiến của các bác!

TAMAC

Active Member

chi tiet puly nay duc bang khuon cat nhua thuy tinh qua de :41:
- Bạn nên gõ tiếng Việt có dấu nhé, đó là quy định của diễn đàn.
- Trong công nghệ đúc không có cát nhựa thủy tinh, mà chỉ có làm khuôn bằng hỗn hợp cát - nước thủy tinh (thường đóng rắn bằng CO2), hỗn hợp cát nhựa (đóng rắn bằng nhiệt hoặc các loại hóa chất)
- Hỗn hợp cát - nước thủy tinh chỉ thích hợp cho làm khuôn thép vì thép yêu cầu độ bền nhiệt cao, ngoài yếu tố giá thành hỗn hợp cao (chỉ dùng được một lần) không thích hợp cho gang còn do độ bền còn lại của hôn hợp cát - nước thủy tinh rất cao, nếu dùng làm khuôn cho chi tiết bánh đai này tôi sợ là chi tiết sẽ bị cản co có thể gây nứt chi tiết (nếu không có các biện pháp khắc phục như thêm các chất phụ gia để hạ độ bền của hỗn hợp, tạo khoảng rỗng cho ụ cát phía trong...)
- Bạn thử nêu phương án công nghệ đúc mà bạn cho là quá dễ để mọi người cùng tham khỏa nhé. Thân!

R

romeo07c1c

Author
Ðề: Cho em hỏi cách đúc chi tiết này

E ủa sao lại thiết kế chi tiết vậy bạn!
Theo mình trước tiên phải chú ý số then trong phải là số lẻ để giảm được kính vòng tròn ứng suất chứ.
với chi tiết mỏng vậy mình sợ là sẽ rất dể bị nứt và cong đấy!

V

Vo HuyThanh

Author
Ðề: Cho em hỏi cách đúc chi tiết này

đây là bánh đai bơm cao áp! các bác xem phương pháp đúc nào hợp lí nhất chỉ dạy cho em với! em xin cảm ơn!

Bản vẽ của em tôi nghĩ chưa thể gọi là bản vẽ dùng để đúc. Phải vẽ lại. Phải phân biệt giữa bản vẽ đúc và bản vẽ gia công. Bản vẽ đúc là bản vẽ của phôi, phải thêm độ dày của phần sẽ gia công, độ vát tháo khuôn, chỉ thị mặt PL cũng như chỉ rõ quy cách kích thước (quy cách VN tôi không biết nhưng nếu JIS thì cỡ này phải là quy cách CT8), prosity level bao nhieu v.v.. Vì sản phẩm của em là bánh đà, theo tôi nên dùng vật liệu là FC19 ( loại vật liệu này ở Nhật chuyên dùng cho đúc bánh đà) và nếu là bản vẽ gia công cần chỉ thị rõ cân bằng động và cho phép tháo bớt vật liệu. Em để ý xem những bánh đà máy nông nghiệp của Nhật chế tạo thường có bên thành bánh đà có những lỗ khoan nhỏ không đồng đều, cái có cái không. Nguyên nhân là khi đúc và gia công tuyệt đối không thể chính xác 100% nên bánh đà sẽ không đồng đều toàn bộ, đây là nguyên nhân gây ra lực ly tâm không đồng đều dẫn đến hiện tượng cốt máy dễ bị gãy, để tránh trường hợp này phải cho phép người thợ khoan lỗ để tháo bớt vật liệu tại các vị trí khi cân bằng động biết được không đều. Ngay cả nhiều anh em tôi gặp làm trong VINAKICO chế máy nông nghiệp cũng không hiểu chuyện này, họ cứ cho rằng cốt máy của VN luyện kim không bằng Nhật nên dễ gãy. (Nếu em để ý các mâm hợp kim Nhôm trong lốp xe cũng vậy, người ta thường dán thêm những miếng nhôm mỏng vào mâm bánh xe khi cân bằng động lúc thay lớp mới họ cũng dùng nguyên lý tương tự.).
Cái lỗ Φ35mm chính giữa tôi nghĩ em nên lấp luôn, vì vị trí này sẽ đặt đậu ngót chính. Chỗ nối giữa nan hoa và thành vách phải tăng R lên khoảng R10 đến R20.  Phuong pháp đúc là đúc khuôn cát FURAN hay đúc khuôn cát đông lạnh. Ngày mai có thời gian tôi sẽ vẽ hình chi tiết phương án đúc cho em tham khảo.