Cho em hỏi cách làm cho ống chuyển động xoắn ốc(kết hợp xoay và tiến tới) ???

• Thread starter Minhnhan
  • Ngày mở chủ đề
M

Minhnhan

Author
Em đang cần dán 1 lớp vải (dạng cuộn bề ngang 7 cm) vào ống nhựa đường kính 4cm dài 4m và dán liên tục sao cho 2 mép vải sát nhau , Vậy các anh chỉ em làm sao để cái ống vừa xoay vừa tiến tới dạng xoắn ốc, để khi mình dán thì chỉ cần để cuộn vải cố định và đặt lệch với ống nhựa 1 góc cố định và dán thôi.

worm

Well-Known Member
Moderator
Sao bạn không để cho cái ống nhựa tịnh tiến, băng vải xoay (giống như cuộn chỉ ấy) hoặc ngược lại nhỉ? Cơ cấu đó về nguyên lý cũng đơn giản mà.

A

AKTran

Author
Mình thấy cho ống nhựa xoay tròn, cuộn vải lệch góc và tịnh tiến dọc theo chiều dài ống nhựa có vẻ hợp lý hơn.
Cần chú ý đến lực căng của vải (lực tở vải) khi dịch chuyển để đạt độ chính xác.

7cm chính là bước tiến mà bạn phải dịch chuyển cuộn vải khi ống nhựa quay đc 1 vòng ...bạn làm đồ gá sao cho ống nhựa quay 1 vòng thì cuộn vải tiến dc 7cm là giải quyết đc vấn đề.

H

huuquan93

Author
mình nghĩ với ống trụ chiều dài 4m thì việc tịnh tiến là bất tiện bạn ah.bạn có thể gá ống trụ giống như là tay quay giếng nước hồi xưa zậy đó, cho nó xoay rồi bạn cầm cuộn vải đi qua đi lại để nó cuốn vào. thì bạn thử áp dụng giống như quay nước từ giếng như hồi xưa zậy thử coi. thử đi hen. mình nghĩ zậy là tiện nhất đó.

T

teenpop

Author
[FONT=&quot] - Cái này tôi từng thấy bác thợ kia làm 1 dàn máy cuộn vải trong đó các ống tròn được quấn bằng những lớp cao su có gai rộng khoảng 8mm quấn quanh trục quấn vải dài hơn 3m. Bạn cắt chéo đầu dây vải, dùng keo con chó Dog X66 dán nữa, 2 người làm, 1 người cầm cuộn vải quấn chéo, người còn lại xoay trục quấn. Quấn được nữa trục rồi quay ngược đầu lại quấn từ ngoài vô tạo thành 2 chiều giao nhau ở giữa.
- Cách này thủ công không chính xác lắm nhưng thấy người ta hay dùng trong các máy quấn vải.
[/FONT]