Cho em hỏi chút về Nguyên công : Cắt đứt chi tiết càng gạt với ạ.

Author

Đây là Nguyên công : Cắt đứt chi tiết càng gạt của em.

Càng gạt thì em biết. Nhưng em đọc bản vẽ mãi mà không hiểu được Nguyên công Cắt Chi tiết càng gạt là cắt cái gì.? Tại sao lại phải cắt ạ.?
Mong các anh chỉ giúp em với ạ. Nó sử dụng máy Phay để cắt đứt. Mong các anh chỉ cho em các chuyển động chạy dao. Cảm ơn các anh nhiều.

TAMAC

Active Member
Ðề: Cho em hỏi chút về Nguyên công : Cắt đứt chi tiết càng gạt với ạ.

Đây là Nguyên công : Cắt đứt chi tiết càng gạt của em.

Càng gạt thì em biết. Nhưng em đọc bản vẽ mãi mà không hiểu được Nguyên công Cắt Chi tiết càng gạt là cắt cái gì.? Tại sao lại phải cắt ạ.?
Mong các anh chỉ giúp em với ạ. Nó sử dụng máy Phay để cắt đứt. Mong các anh chỉ cho em các chuyển động chạy dao. Cảm ơn các anh nhiều.
Thường chi tiết càng gạt dùng phương pháp đúc chính xác để tạo phôi, ở hình của bạn là 2 chi tiết được đúc liền nhau để tiện cho việc gia công đường kính đầu càng, từ phôi ban đầu của 2 chi tiết, sau khi gia công 2 lỗ trục, đường kính đầu càng thì dùng phay cắt thành 2 chi tiết. Trên bản vẽ là phôi được định vị trên đồ gá phay, bạn để ý thấy một lỗ trục bên trái được định vị, đường kính đầu càng cũng được định vị và kẹp chặt (phần trụ ở giữa này có rãnh để dao phay chạy qua). Trên bản vẽ đã thể hiện đủ hướng chạy dao rồi đó (dấu chấm tức là chạy thẳng từ màn hình ra), ở hình chiếu bằng dao phay đĩa chạy theo hướng từ trên xuống.

Author

à à, vậy là em hiểu rồi ạ, Cảm ơn anh nhiều lắm. Thực ra thì biết là cắt làm đôi ra nhưng em ko hiểu cắt ra làm gì, hoá ra là cắt thàng 2 chi tiết càng gat ;)).

Với lại em thắc mắc là dùng phay thì cắt vào Chốt trụ còn gì, nhưng em ko để ý tới rãnh trên trụ. ôi ôi , sao mình lại gà thế cơ chứ nhỉ.

Em có thêm 1 số thắc mắc về hình vẽ nữa ạ, mong anh giả đáp.

Thắc mắc của em là :

ô màu da cam : Cái đó là cái gì.? Tác dụng là gì ạ.?
ô màu đỏ : Cái đó có phải phiến tỳ bậc không ạ.? Tác dụng làm gì ạ.?
ô màu xanh : Hình như 2 hình chiếu vẽ lôn hay sao ạ.? Nếu hình chiếu bằng vẽ thế thì hình chiêú đứng sẽ khôgn thấy gân chứ.?

Mong anh giải đáp, cảm ơn anh nhiêu. :)

TAMAC

Active Member

vannguyen195;116326 ô màu da cam : Cái đó là cái gì.? Tác dụng là gì ạ.? ô màu đỏ : Cái đó có phải phiến tỳ bậc không ạ.? Tác dụng làm gì ạ.? ô màu xanh : Hình như 2 hình chiếu vẽ lôn hay sao ạ.? Nếu hình chiếu bằng vẽ thế thì hình chiêú đứng sẽ khôgn thấy gân chứ.? [/QUOTE viết:
- Màu xanh: theo hình chiếu thì đúng như bạn hiểu nhưng theo tớ thì hình vẽ thiếu nét cho gân phía trên (thường càng gạt có gân cả 2 phía vì chiều dày thân càng mỏng, dễ cong vênh)
- Màu đỏ: hình như vậy (vì chỉ có 1 hình chiếu) nhưng ở trường hợp cắt càng gạt này thì không cần dùng phiến tỳ.
- Màu da cam: hơi khó gọi tên chính xác, nó là căn hoặc cữ định vị kích thước từ mặt đầu trục đến mặt má càng, vd kích thước từ mặt đầu càng đến mặt má càng là A thì kích thước từ mặt trên trụ giữa đến mặt trên của căn cũng là A, mặt khác dùng nó thì không cần gia công toàn bộ bề mặt trên của đế gá