cho em hỏi Dung sai kich thuoc?

Author
có bác nào có bảng tra dung sai kich thước chiều dài k? VD một trục trơn dài 100 phi 20 thì dung sai chiều dai 100 lấy băng bao nhiêu?
Em đang làm chi tiết nắp hôp, nhưng không biết dung sai khoảng các giưa 2 buloong đối diện nhau =? (chi tiết nắp tròn xoay băt 8 buloong), thầy cũng hỏi chiều dầy nắp lấy dung sai bằng bao nhieu? em moom luôn!

K

KNV

Ðề: cho em hỏi Dung sai kich thuoc?

Nếu bạn chỉ nói kích thước dài 100 phi 20 thì ai mà biết cho dung sai bao nhiêu, bạn phải cho biết nó lắp ghép hay làm việc như thế nào chứ
nếu chi tiết nắp hộp như bạn nói thì chẳng cần ghi dung sai làm gì cho mệt

D

doankimnganck87

Chào bạn!
Mình nghĩ bạn nên mua một quyển sách về dung sai về đọc là hiểu hết thối! Và với những kích thước không quan trọng ví dụ như khoảng cách giữa các bu lông như bạn nói thì không cần cho dung sai đâu bạn nhé. Nếu bạn muốn tra dung sai thì bạn phải có miền dung sai h, i, j, k .... gì đó và cấp chính xác kèm theo nó mới có thể tra được chứ!
chúc bạn vui!:35:

Author

Có lẽ là vậy. các bác cho em hỏi: thế khi lắp bánh răng trong vào hộp (kiểu như là vòng ngoài ổ bi tiếp xúc với gối đỡ ấy) thì dung sai thế nào? độ nhám thường lấy bao nhiêu?

TYA

Well-Known Member

có bác nào có bảng tra dung sai kich thước chiều dài k? VD một trục trơn dài 100 phi 20 thì dung sai chiều dai 100 lấy băng bao nhiêu?
Em đang làm chi tiết nắp hôp, nhưng không biết dung sai khoảng các giưa 2 buloong đối diện nhau =? (chi tiết nắp tròn xoay băt 8 buloong), thầy cũng hỏi chiều dầy nắp lấy dung sai bằng bao nhieu? em moom luôn!
Nếu kích thước không quan trọng thì dung sai :

Một là có thể không ghi gì, mà ghi "IT10 cho kích thước không ghi chú" chẳng hạn nếu muốn cấp chính xác 10. Người chế tạo họ sẽ hiểu.

Hai là mạnh dạn ghi một bảng dung sai đơn giản. vd từ 1~ 10 dung sai +-0.05, 11~50 dung sai =-0.2, 51~100 là =-0.3 và >100 là +-0.5 hay 1 và nói rõ "trong t/h không ghi rõ"

Với cái nắp hộp có 8 bulong, thì không ai ghi khoảng cách lỗ và dung sai cả. Cần ghi là đường kính (hoặc bán kính ) đường tròn đi qua tâm lỗ kèm dung sai (pitch circle dia.) và dung sai tọa độ tâm lỗ hoặc dung sai góc lệnh (là 360/8 ý). Dung sai đó phải đảm bảo xoay góc nào vẫn nhét được bulong. Thông thường nắp được cho lỗ rộng ra D bulong + 0.5 và khỏi cần điền dung sai nữa.

Chiều dày nắp cần gì dung sai

TYA

Well-Known Member

Có lẽ là vậy. các bác cho em hỏi: thế khi lắp bánh răng trong vào hộp (kiểu như là vòng ngoài ổ bi tiếp xúc với gối đỡ ấy) thì dung sai thế nào? độ nhám thường lấy bao nhiêu?
SV ngành nào đây nhỉ??
Gối đỡ ghép với vòng bi thì dung sai chọn theo vòng bi, cụ thể phải tùy loại lắp ráp.

Độ nhám gối đỡ tương đương độ nhám vòng bi, cỡ Rz 3.2 trở lại

Author

Thanks các pro
Cho e hỏi thêm liệu có tài liệu nào có thể tra từ độ nhám Rz ta suy ra dung sai của nó k? (vì rõ ràng nó có ảnh hưởng tới nhau)

TYA

Well-Known Member

Thanks các pro
Cho e hỏi thêm liệu có tài liệu nào có thể tra từ độ nhám Rz ta suy ra dung sai của nó k? (vì rõ ràng nó có ảnh hưởng tới nhau)
Làm sao suy ra được ?

Một cách bất thành công thức , mặt có dung sai nhỏ đòi hỏi có độ nhám nhỏ.
>>hãy hình dung phi18h5 mà lấy nhám Rz12.5 làm gì có nghĩa nữa ??

Song độ nhám nhỏ không nói nên dung sai thế nào cả.

Chẳng hạn, mặt bàn map, mặt gương có độ nhám rất nhỏ, song chẳng ai ghi dung sai bề dày cái bàn đó bao giờ!

Last edited:
Author

oh...đúng thật. Ah cho em hỏi muốn định vị bằng lỗ chưa gia công thì dùng đồ gá gi? (giả sử vậy)

mrgiang99

Active Member

kiểu như là vòng ngoài ổ bi tiếp xúc với gối đỡ ấy thì dung sai thế nào? độ nhám thường lấy bao nhiêu?
Tớ hay lấy H7 và Ra1.6 !!!!