Cho em hỏi về cách lắp bu lông, đai ốc và vòng đệm

Status
Not open for further replies.
A

atthe

Xin phát biểu đôi câu ở đây!
Nhiều người có thói quen là tìm cách trả đũa người khác, làm cho bằng họ, nếu ai xúc phạm mình thì mình tìm cách xúc phạm lại người ta cho bằng được, một số người phản ứng theo cảm xúc, nếu thấy mình bị xúc phạm lập tức tìm cách trả đũa người đã gây ra tình cảm xấu cho mình.
Một người điên nổi giận tìm cách đánh ta liệu ta có lên đánh lại không, tất nhiên là không rồi, nếu kẻ đó không bị điên thì chắc hẳn sẽ đánh lại người đó cho hả giận. Bản tính con người là thế, nên con người luôn tìm cách rèn luyện tư cách đạo đức cho tốt hơn và học tập là bước để đạt tới mục tiêu đó, topic tranh luận về mối ghép bu lông tuy đã khép lại nhưng người muốn tỏ ra mình hiểu biết, người thì muốn nâng cao vị thế của mình, nếu không biết cách làm topic có nghĩa hơn thì nên im lặng các bác ạ, như thế sẽ tốt cho tất cả mọi người, và tốt cho cả những member mới vào tra cứu tìm tài liệu.

WMT

Active Member
Moderator
Các bác thảo luận sôi nổi quá!
Tranh luận là cần thiết tuy nhiên không nên làm mất hòa khí, vấn đề đơn giản là cái bu lông - đai ốc - vòng đệm nhưng lại khá hay trong cuộc sống, mọi vấn đề đã thảo luận ở đây khá đầy đủ, cảm ơn các bác nhiều
Em xin phép closed topic ạ

Ko ngờ chủ đề bu lông đai ốc lại được nhiều người quan tâm và bàn luận sôi nổi thế. Vấn đề này mình cũng đã tham gia bàn luận nhiều rồi hôm nay chỉ có một ý kiến nhỏ mà mọi người đang nói đến:
trường hợp lỗ lắp bu lông có kích thước lớn hơn tiêu chuẩn so với bu lông”. Theo mình thì đây là trường hợp mối ghép bu lông có khe hở, là trường hợp khá phổ biến chứ có gì lạ đâu mà mọi người lại cười và cho là “ý tưởng mới trong thiết kế”.
Mối ghép bu lông có thể lắp có khe hở (đường kính bu lông < đường kính lỗ lắp) hoặc không có khe hở (đường kính bu lông = đường kính lỗ lắp, có thể lắp có độ dôi hoặc lắp trung gian) tuỳ theo yêu cầu cụ thể của mối ghép. Ghép có khe hở có ưu điểm là đơn giản hơn, dễ chế tạo (do không yêu cầu cao về dung sai kích thước, độ nhám của lỗ cũng như thân bu lông), dễ lắp ráp hơn (vì có khe hở) nên chi phí sẽ giảm hơn. Còn ghép không có khe hở thì ngược lại yêu cầu cao hơn về chế tạo lỗ cũng như bu lông nhưng chất lượng tốt hơn nhiều: khả năng tải cao hơn, chắc chắn và làm việc tin cậy cao hơn (truyền lực bằng cả ma sát và gây ứng suất trong thân bu lông), có thể dùng để định vị 2 chi tiết ghép (có tác dụng như chốt định vị).
Bạn nên để ý bác ấy nói là "lỗ có đường kính lớn hơn tiêu chuẩn so với bulong" cơ mà.
Đúng là tiếng mẹ đẻ để hiểu đc hết cũng khó thật !

Status
Not open for further replies.