cho em hỏi về đuôi igs

• Thread starter mao_pt
  • Ngày mở chủ đề
M

mao_pt

Author
chả là thế này. em mới va chạm với thằng inventor nên cũng thuộc thành phần gà. bên em đang có một bản vẽ lắp mà họ gửi cho ở dạng đuôi igs. vậy bg e muốn tách hết chi tiết trong bản vẽ đó thành chi tiết dạng part thì phải làm thế nào ạ. mong các bác chỉ giáo giúp em với a. thank các bác trước nhé

M

mao_pt

Author
Ðề: cho em hỏi về đuôi igs

ko có cao thủ nào đi qua đây sao????/// help me

lddung

Chuyên gia cao cấp

IGS là định dạng chuẩn 3D thời kỳ đầu cách đây 30 năm rồi. Nó có rất nhiều sai số cả về đường cong lẫn bề mặt mà hiện nay không thể chấp nhận được với độ chính xác cao.

Bạn nên chọn định dạng Step ( chuẩn dữ liệu ISO mới ) thì ổn định hơn nhiều, thậm chí vẫn giữ nguyên cả bản vẽ lắp khi mở lên. IGS không thể tách thành các đối tượng chi tiết riêng lẻ như Assembly được đâu.

chả là thế này. em mới va chạm với thằng inventor nên cũng thuộc thành phần gà. bên em đang có một bản vẽ lắp mà họ gửi cho ở dạng đuôi igs. vậy bg e muốn tách hết chi tiết trong bản vẽ đó thành chi tiết dạng part thì phải làm thế nào ạ. mong các bác chỉ giáo giúp em với a. thank các bác trước nhé
Mình nghĩ bạn nên copy file IGS ra rồi chọn lọc các bề mặt thuộc một chi tiết và xóa đi bề mặt thuộc chi tiết khác và lưu lại thành một file. Cứ làm vậy cho đến hết các chi tiết và cuối cũng bạn có tất cả các file để lắp giáp. Trong mỗi file bạn có thể để dạng bề mặt hoặc biến nó thành khối .
IGS là định dạng phổ biến các phần mềm CAD/CAM đều hỗ trợ để trao đổi dữ liệu cho nhau.

M

mao_pt

Author

thì đúng là chuẩn này có lâu rồi. và bản vẽ của em cũng có lâu lắm rồi mấy ông nhật gửi cho .nhìn như bản vẽ lắp nhưng lại ko tách được chi tiết ra như trong môi trường assembly. vậy là ko có cách nào khác hả bác.

M

mao_pt

Author

Mình nghĩ bạn nên copy file IGS ra rồi chọn lọc các bề mặt thuộc một chi tiết và xóa đi bề mặt thuộc chi tiết khác và lưu lại thành một file. Cứ làm vậy cho đến hết các chi tiết và cuối cũng bạn có tất cả các file để lắp giáp. Trong mỗi file bạn có thể để dạng bề mặt hoặc biến nó thành khối .
IGS là định dạng phổ biến các phần mềm CAD/CAM đều hỗ trợ để trao đổi dữ liệu cho nhau.
bg e cũng đang phải làm theo kiểu này e dang dùng cam9 chon bề mặt rồi xóa xóa tách tách. nó lâu quá. em muốn nhanh hơn như kiểu là cầm cái chi tiết ở giữa rồi lôi phát ra ngoài như trong môi trường assembly ý.