cho em hỏi về máy cắt dây mới!

Author
Các bác ơi!bác nào có đoạn video nào nói gia công 1 chi tiết nào đó bằng phương pháp cắt dây ko?em chưa hình dung ra nó gia công kiểu gì cả.bác nào có thì cho em mới nhá!em định gia công lỗ(số 1) của chi tiết này bằng pp cắt dây có được ko vậy?chi tiết của em đòi hỏi độ chính xác cao,máy cắt dây có đạt được độ chính xác cao ko?có thể đạt được độ chính xác cấp bao nhiêu thế?
EM CẢM ƠN CÁC BÁC NHÌU NHÌU! :-* ;D

L

Liễu Ngân Đình

Lại cái chi tiết này hử, nhưng sản phẩm này nhỏ quá, cắt dây 15.000sp thì chết thằng đứng máy mất thôi. Mà giá thành lại đắt. Còn nói về độ chính xác thì phụ thuộc vào việc Gá phôi thế nào. Bề mặt thì cũng được Tam giác 7. Nếu dùng máy cắt dây đồng có thể hơn chút.

Chơi sang thế, làm đồ án mà chơi hẳn máy cắt dây, hỏi thử ý kiến GVHD xem sao, nguyên công gia sông cái lỗ này nếu em sử dụng máy cắt dây thì tính chế độ cắt, đồ gá, lượng dư, và tạo phôi cho chi tiết như thế nào vậy nhỏ ? anh chưa nói tới đồ án kêu tính giá thành sản phẩm nữa đó, nếu có thì em thua là cái chắc. Chưa kể khi phản biện, mà cái máy này em chưa trông mặt mũi ra sao gặp Thầy hỏi mà phang đại ..... chết liền đó. ??? ??? Xem cho kỹ nghen !
Nói thế không phải là anh không ủng hộ em ứng dụng công nghệ mới mà đó chính là hạn chế của nền giáo dục nước nhà thôi, em ứng dụng công nghệ mới là tốt, nhưng phải nắm vững cơ sở, nếu yếu yếu mấy Thầy bắt bài thì.... :p

Author
nếu các bác bảo em chọn phương pháp cắt dây để gia công thì quả là tốn kém và lại ko phù hợp với điều kiện của nước ta.em có đi hỏi thầy nhưng ko nhận được kết quả khả quan là mấy,thầy cũng ko nói là nên dùng pp nào.vậy các bác có thể nói cho em biết pp nào tối ưu nhất cho sp của em ko?(các bác nhớ là độ chính xác phải cao nhé)
CẢM ƠN CÁC BÁC ĐÃ GÓP Ý CHO EM!

bạn son86hd à! bạn đừng bao giờ nghĩ rằng chi tiết này được gia công bằng phương pháp cắt dây nhé. cắt dây thông thường áp dụng cho chi tiết làm về khuôn mẫu chẳng hạn, vật liệu siêu cứng mà các phương pháp cắt gọt thông thường không làm được mà nếu làm được thì cũng khá khó khăn năng suất thì không cao bằng các phương pháp truyền thống đâu. chi tiết của bạn đòi hỏi CCX cao là bao nhiêu? còn DCX của cắt dây phụ thuộc vào ĐCX của máy, dụng cụ, khe hở phóng điện, độ nhám bề mặt phụ thuộc vào năng lượng một lần phóng điện ...

D

dondoan

Máy cắt bằng giây là loại wire EDM (Electrical discharge machining).Hãng ISCAR (làm tools và insert) dùng máy này để cắt Carbide, những loại lưỡi có hình góc cạnh mà máy mài không được,mức độ chính xác lên tới .004micron (metrict)tương đương với .000157 (inch), nếu bạn Máy cắt bằng giây là loại wire EDM (Electrical discharge machining).Hãng ISCAR (làm tools và insert) dùng máy này để cắt Carbide, những loại lưỡi có hình góc cạnh mà máy mài không được,mức độ chính xác lên tới .004micron (metrict)tương đương với .000157 (inch), nếu bạn lấy con số đó nhân 18 lần =.002826(inch)thì bằng cỡ sợi tóc trung bình của con người .Muốn cắt cái hình như bạn vẽ ,trước hết phải đục một lỗ ở trong để máy có thể sỏ dây xuống ,và sau khi cắt xong vòng trong thì máy sẽ cắt tự dây(và nhảy qua lỗ khác).Máy wire EDM có thể cắt ở góc độ nghiêng tùy ý.Có loại giây nhỏ .001 tức nhỏ khoảng 1/3 cọng tóc,cắt ở những góc cạnh tròn với sai số là .00002 (0.00002 hoặc twenty millionths).
Video wire EDM
http://www.youtube.com/watch?v=TWXD...Machine Alignment Agie Charmilles Engineering
Wire EDM dùng nước thường không cần pha gì cả,sỏ dây bằng tia nước xịt xuống.
Cái hình của bạn nó nhỏ cỡ nào...?Chiều cao bao nhiêu ....?Chất liệu thép gì...?sao mà dùng tới wire EDM..?Nói bác Đình chỉ cách làm trên máy tiện CNC được rôì....Thôi thì bạn nói lại với thầy , thầy ơi...!Giết gà không cần dao phay...!Nói đùa bạn đừng buồn nhé...! ;D

L

Liễu Ngân Đình

máy cắt dây EDM ko dùng nước thường đâu bác ơi, Nước Cất đấy.
Nước thường thì ko cắt được hoặc bề mặt sản phẩm sẽ rất xấu.
Còn để dùng tiện CNC thôi thì chưa đủ, vì nó là Lỗ ko tròn nên cần thêm công nghệ, vậy nên phải dùng Trung tâm gia công Tiện hoặc máy Tiên nhiều đầu dao, hoặc máy tiện Đa chức năng mới làm được.

ME

Active Member
Ngân Đình viết:
Cái này Ngân Đình xem lại đi nhé? Máy của bộ môn tôi (ở VN) dùng nước máy bình thường thôi bạn ạ, chất lượng bề mặt rất tốt. Tôi chưa thấy tài liệu/catalog máy cắt dây EDM nào chỉ dùng nước cất cả. Bạn Ngân ĐÌnh có thì gởi cho tôi đi. ???

son86hd có thể cho biết vật liệu,kích thước,dung sai,độ nhám cái lỗ đó dc ko ???

Em nó đã làm đồ án xong rồi pác ơi ! ;D

L

Liễu Ngân Đình

ME viết:
Ngân Đình viết:
Cái này Ngân Đình xem lại đi nhé? Máy của bộ môn tôi (ở VN) dùng nước máy bình thường thôi bạn ạ, chất lượng bề mặt rất tốt. Tôi chưa thấy tài liệu/catalog máy cắt dây EDM nào chỉ dùng nước cất cả. Bạn Ngân ĐÌnh có thì gởi cho tôi đi. ???
Nước máy là nước đã được làm giảm rất nhiều hàm lượng kim loại và các vi sinh vật lơ lửng, các ion lơ lửng vì vậy nước máy mới có thể uống luôn khi cho bay hơi Cl ở điều kiện thường. Bác đi Tây và Tầu rồi cũng nên hoặc chí ít cũng thấy trên Phim Tây, họ uống nước máy như uống nước đun sôi nhà mình. Mình chẳng chê bọn Tây ăn bẩn là gì. Nhưng thực ra nước rất sạch. Nhưng so nó với nước cất thì nước cất sạch hơn, hay nói cách khác là nước cất cực ít các ion và các kim loại lẫn trong nước. Vậy nên bác dùng nước máy thông thường là tuyệt rồi. Chứ bác múc nước Giếng làng hay nước Ao tù hay nước Sông lên đổ vào máy cho nó làm mát thì có phải tiêu cả con máy không? Máy cắt dây Đồng cũng dùng nước cất để làm mát, máy cắt dây Molipden cũng dùng nước cất để làm mát nhưng máy cắt Molipden có pha thêm dầu và xà phòng công nghiệp để cải thiện bề mặt cắt.
Bởi vậy chữ NƯỚC THƯỜNG cần được viết rõ là nước gì, như vậy có phải là rõ nghĩa ko nào.

ME

Active Member
1. Dùng nước cất thì tất nhiên chất lượng sản phẩm sẽ tốt hơn nước thường. Nước thường ở đây là nước máy, chứ ai đời lại lấy nước sông, hồ hả chú Đình. Sản xuất công nghiệp mà chú???. Nhưng tôi cho rằng ở điều kiện sản xuất bình thường như ở VN ta thì chắc chẳng ai dùng nước cất cả. Không biết giá một lít nước cất ở ta là bao nhiêu nhỉ? Nếu chú nói có pha đi thì tình hình khác đi rồi.
2. Lúc set up máy cắt dây ở bộ môn tôi (ở VN), các chuyên gia Ấn Độ dùng nước máy lấy từ vòi rô-mê-nê rồi pha thêm ít... muối đấy. Thế là thành nước "khử khoáng" dành cho máy cắt dây.

ME

Active Member
Hầu hết các máy cắt dây EDM sử dụng chất điện môi là nước khử khoáng. Thuận lợi cơ bản của nước là chất lượng làm nguội tốt. Độ tinh khiết của nước được đánh giá bằng điện trở suất. Điện trở suất càng thấp thì năng suất bóc vật liệu càng cao. Tuy nhiên không nên sử dụng nước có điện trở suất quá thấp. Khi thêm vào một số chất hữu cơ có thể cải thiện tốc độ cắt.
Mặc dù nước có ưu điểm là chất lượng làm nguội tốt, tốc độ cắt cao. Các máy cắt dây hiên đại có thể cắt với tốc độ 300 - 310 mm2/ph khi sử dụng nước làm chất điện môi. Nhưng nó có nhược điểm là ăn mòn chi tiết gia công và các cơ cấu máy. Vì thế trong một số trường hợp người ta sử dụng dầu thay cho nước vì dầu không ăn mòn chi tiết gia công. Với điện trở suất cao làm phát sinh dễ dàng các tia lửa điện cực nhỏ, tạo nên bề mặt chi tiết có độ bóng cao. Vì thế dầu là môi trường lý tưởng để gia công tinh chính xác với dây cực mảnh và việc sử dụng nước làm dung dịch điện môi cho gia công tinh có lẽ được định nghĩa như một công nghệ bình thường.
Do không có ăn mòn điện hóa và ăn mòn bề mặt trong dầu nên lượng coban trong hợp kim cứng không bị suy giảm. Chất lượng bề mặt và độ bền lâu sau khi gia công trong dầu cao hơn nhiều so với khi gia công trong nước. Khi gia công trong dầu có thể dùng dây điện cực rất mảnh với đường kính 0,025- 0,03mm.

L

Liễu Ngân Đình

ôi bác ra khỏi làng cắt dây từ khi nào thế? em mới vào nghề được vài năm thôi nhưng dám khẳng định là chuyên gia ko số 1 thì cũng số 10 trong lĩnh vực cắt dây molipden đấy. Việc dùng nước cất cho máy cắt dây molipden lẫn máy cắt dây đồng là chuệyn thiết tưởng xưa như Diễm ấy chứ. Điện cơ Thống nhất, điện cơ 91, VPP Hồng Hà, cơ khí chính xác, Đột dập Hồng Minh,Trung - Thành,v.v... nhiều lắm bác ạ. Nhưng rồi có 1 người ko dùng nước cất nữa mà chuyển qua nước máy Đột dập Hồng Minh thế là cả làng cắt dây HN lao ra dùng Nước máy. Rồi 1 người kỳ quái hơn, dùng nước uống tinh khiết đóng chai để chạy máy cắt dây là Cty Rừng Mai. Mặc thiên hạ dùng nước máy hay nước cất. Việc pha chút Muối là bí mật của mỗi đơn vị vì pha muối tỷ lệ là bao nhiêu để trống điện phân hóa học máy móc thiết bị đây? cả vấn đề chứ chẳng nói chơi được.
Theo như tài liệu của hãng chế tạo máy cắt dây Molipden thì dầu được thêm vào có tác dụng cải thiện bề mặt cắt vì trong quá trình phóng điện, Dầu có tác dụng tạo những bong bóng khí Palasma có lợi cho quá trình gia công và cải thiện đáng kể bề mặt cắt, bên cạnh đó dầu còn có tác dụng dữ các điện tử để cải thiện khả năng phóng điện khi bắn phá và làm giảm khả năng mòn dây hay còn gọi là làm bề mặt dây bị rỗ. Dây sẽ lâu đứt và bề mặt cắt đẹp, còn đẹp đến đâu là do người điều chỉnh.

ME

Active Member
Đi chệch hướng rồi chú Đình ạ. Anh không phủ nhận việc dùng nước cất cho máy cắt dây bởi vì độ tinh khiết của nó cực cao nhưng nó không có tính kinh tế. Do vậy thiên hạ chỉ dùng nước mà nguồn từ nước máy thành phố, rồi pha thêm muối hoặc một số chất hữu cơ khác có lợi.

L

Liễu Ngân Đình

Dùng nước gì mà cắt ngon là chơi tuốt, còn hơn là phải làm lại hàng. Quan điểm của em và nhiều người có tầm nhìn chiến lược là vậy. Nước máy là ngon nhất và kinh tế nhất rồi, ai đại gia cứ chơi nước tinh lọc hay chưng cất.

Nếu nói về máy cắt dây mới thì bạn phải tìm hiểu về thương hiệu AgieCharmilles (Thụy Sỹ), bạn vào link này nhé: www.agiecharmilles.com.sg. Theo như những đơn vị đã sử dụng thì tốt nhà:
máy cắt dây của AGIE
máy bắn điện cực của Charmilles
Bạn hãy để ý nhé, các công ty khuôn mẫu lớn đều sử dụng máy của hãng này.
Tại Việt Nam, có đơn vị là AMS ( tại 310 Lê Hồng Phong, Phường 1, Quận 10, TPHCM. Tel: 08.8352490) là đơn vị độc quyền của sản phẩm này. Giám đốc là Giảng viên của DH Nanyang-singapore, ông này rất sẵn sàng hỗ trợ về công nghệ. Thử tìm hiểu đi nhé
Chúc bạn thành công

Em cũng đã học qua về máy căt dây EDM. Nhưng nay mới được thầy ME và bác Ngân Đình cho biết thêm nhưng cái ngoài thực tế nó như thế nào? Chứ ở xưởng trong trường thì những thông tin này không được biết.

L

Liễu Ngân Đình

eo ôi! ghét ai cứ động nói đến là lại thốt ra câu: ở trường cô ko dậy em thế.
Ghét thế chứ lị.... ;D

@katebao:
Máy cắt dây 1 lần dây rồi. Chiều cao cắt có vươn tới 300mm đâu. Mà anh em đang thảo mai, nhầm thảo luận chuyện máy cắt MOLIPDEN cò cử mà.
Còn nói về máy cắt dây 1 lần dây thì để hôm khác LND có hứng, sẽ nói về máy cắt 1 lần dây nhé.

Ngày xưa mình cũng từng đứng máy cắt dây của Đài Loan dùng dây đồng 0.125 mm( việc này đã từng nói với LNĐ một lần rùi đó ) , máy mới tinh nhé . E ... hèm... lúc đầu bọn mình dùng nước trong mấy cái can 20 lít mà bọn bán máy đưa cho, sau hết nước chúng nó bảo phải mua . Sếp mình bảo xách mấy xô nước máy tương vào . vẫn chạy được nhưng rất hay đứt dây khi đang chạy máy . Ặc, lúc như vậy nhục lắm .