cho em hỏi về siêu định vị

• Thread starter nghochoi124
  • Ngày mở chủ đề
N

nghochoi124

Author
theo e biết là siêu định vị tức là 1 bậc tự do bị hạn chế quá 1 lần người ta gọi là siêu định vị.vậy giả sử ta đặt 1 chi tiết hình hộp chữ nhật lên mặt bàn rồi đặt 1 tấm phẳng lên chi tiết đó như vậy có phải phương tịnh tiến theo 0z bị hạn chế quá 1 lần không? em xin mọi người giải đáp cho em với.em cảm ơn

C

cuongvdht

Author
Ðề: cho em hỏi về siêu định vị

theo e biết là siêu định vị tức là 1 bậc tự do bị hạn chế quá 1 lần người ta gọi là siêu định vị.vậy giả sử ta đặt 1 chi tiết hình hộp chữ nhật lên mặt bàn rồi đặt 1 tấm phẳng lên chi tiết đó như vậy có phải phương tịnh tiến theo 0z bị hạn chế quá 1 lần không? em xin mọi người giải đáp cho em với.em cảm ơn
Theo lý thuyết nếu hai mặt đó đều là mặt định vị thì sẻ là siêu định vị, nhưng nếu một mặt định vị một mặt kẹp chặt thì không phải siêu định vị.

Với Bàn của của bạn cứng tuyệt đối và khi chi tiết hình hộp của bạn đặt trên mặt bàn và phương Z đã xác định nếu bạn đặt chi tiết khác lên trên hình hộp đó ko phải là định vị.
Lý do : vị trí của hình hộp không phụ thuộc vào chi tiết bên trên thứ 2 vị trí chi tiết bên trên phụ thuộc hoàn toàn vào chi tiết hình hộp.
Bạn biết rằng chi tiết được định vị phải phụ thuọc vào giá đỡ định vị ( PIN, Mặt , ..) trong trường hợp trên chi tiết đặt trên hoạn toàn vào hình hộp.
Vậy suy ra không phải siêu định vị

Last edited:
V

vinaphone1

Author

hỏi những cái thật khó hiểu
với bạn pải phân biệt được đâu là chi tiết cần định vị
và đâu là đồ dịnh vị chứ
bạn nói thế ai biết bạn nói đây đâu là chi tiết đâu mà trả lời

phay mặt phẳng thường là địnhvị 3 bậc tự do , vậy cho em hỏi, gá trên ê tô . dùng can lót đồng thời kẹp chặt 2 mặt như thế thì có phải là định vị 5 bậc tự do không ạ .. :) , kẹp chặt và định vị em hơi khó hiểu , mong giải thích giúp ạ !

Siêu định vị là 1 bậc tự do đc định vị nhiều lần ....cứ thế mà suy ra L-)