cho em hỏi cách gi kích thước và gạch vật liệu trên MCAM v.8 and v.9 ạ

• Thread starter tientruong
  • Ngày mở chủ đề
T

tientruong

Author
em đang học Mastercam 8 đến phần gi kích thước ............em không gi được kích thước phi từ 1 dường thẳng..

độ vát mép sau khi thực hiện lệnh Chamfer ....

gạch vật liêu không biết làm thê nào để gạch theo ý mình được vì khi em gạch vật liệu thì gạch toàn bộ phần hình mình vừa vẽ không theo ý mình được mong các anh help với ạ em xin cám ơn

D

dondoan

Author
trướ c hết là bấm Main menu ô này nằm ngay bên dưới ô backup
bấm CREATE
NEXT MENU
CHAMFER
sẽ nổi lên 1 window nhỏ trong đó (trên cùng,từ bên trái qua)
1 distance 2distance dist/angle
bấm vào ô tròn 1 distance (khi bấm vào góc vuông theo thứ tự sẽ có chamfer cân đối)
2distance nếu tạo chamfer không cân đối)
(distance1=50mm / distance2 =100mm)khi bấm vào bên nào trước thì sẽ có khoảng cách 50mm,bấm bên mé thứ 2 thì sẽ khoang cách 100mm.
hay chamfer bằng góc độ dist/angle (parameder distance 1 = 100 / angle 45)
chúc bạn thành công..!

T

tientruong

Author
Vâng em cám ơn ạ............các anh cho em hỏi thêm là với những bản vẽ 2d phải gi kich thước và gạch vật liệu em thấy trong MC khó vẽ quá em muốn vẽ bằng Cad sau đó đổi thành file Mc có được không ạ ........em xin cám ơn

D

dondoan

Author
Học mà sợ khó thì làm sao kiếm tiền được,nghề kiếm tiền được nhiều và được trọng dụng là nhờ nó khó đấy..!Vẽ 2 D là dễ nhất rồi,đừng nghĩ nó khó,tập dợt thường thì quen thôi.hãy cố gắng lên..!Chừng nào thấy mê.t chán thì bỏ qua 1 bên,nhưng nhất định đừng bỏ cuộc,mình tin tưởng bạn sẽ thành công.
Trong MasterCam có nhiều phần :Design, Router,Mill và lathe,EDM
phần design có thể làm được,nhưng mình chưa thử bao giờ ,cũng không bỏ vào máy vì không dùng tới.

T

tientruong

Author
Các anh cho em hỏi là CAM mấy thì đọc đc bản vẽ Cad ạ.......em xin cám ơn

D

dondoan

Author
Cam 8 thì không nhớ rõ ,nhưng cam 9 thì trong trong phần converters bấm vào đó bấm next menu thì thấy CADL ,vào đó thử đi.